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Ndugu Wasomaiji,

Nawakaribisha kwa dhati katika
Toleo hili maalum la Jarida la Hazina
Yetu, likijlumuisha taarifa na matukio
muhimu yaliyojitokeza katika Robo
ya mwisho ya mwaka wa fedha
2024/2025, kuanzia tarehe 1 Aprili
hadi 30 Juni, 2025.

Katika kipindi hiki, Wizara ya Fedha
imeendelea kutekeleza majukumu
yake ya msingi kwa ustadi na
dhamira ya kuhakikisha uchumi
wa Taifa unaimarika. Tunajivunia
kushuhudia mwenendo thabiti wa
uchumi, licha ya changamoto mbal-

imbali za ndani na nje ya nchi.

Mfumuko wa bei uliendelea kudhibi-
tiwa katika viwango vya kuridhisha
(wastani wa 3.2), ukuaji wa Pato la
Taifa uliendelea kuimarika, na hatua
madhubuti zimechukuliwa kuhakiki-
sha kunakuwa na usimamizi makini
wa matumizi ya umma na mapato ya
Serikali.

Kipindi hiki pia kimekuwa cha
mafanikio makubwa kwa nchi yetu
kimataifa, ambapo mnamo Juni
2025, Shirika la kimataifa la Fitch
Ratings lilithibitisha tena hadhi ya
Tanzania katika kiwango cha B+
yenye mtazamo thabiti cha uwezo
wa nchi kukopesheka katika masoko
ya kimataifa.
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Hii ni ishara ya imani ya kimataifa juu ya uhimilivu wa Sera za kifedha na
uchumi wa taifa. Tathmini hii inatoa fursa kwa nchi yetu kuendelea
kupata mikopo ya gharama nafuu na kuvutia wawekezaji wa kimataifa.

Aidha, Wizara imeendelea kushiriki kikamilifu katika majadiliano ya
kisera na wadau wa maendeleo, ikivemo mikutano ya kimataifa ya
majira ya kipupwe ya Benki ya Dunia na IMF, pamoja na Mkutano Mkuu
wa Mwaka wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AfDB, ambapo Tanzania
ilitoa mchango wake katika mijadala ya kimataifa kuhusu mageuzi ya
kifedha na maendeleo endelevu.

Kwa niaba ya Wizara ya Fedha, napenda kuwashukuru wadau wetu
wote wa ndani na wa nje kwa ushirikiano wao endelevu. Tutaendelea
kuwa mstari wa mbele katika kuandaa mazingira bora ya kifedha kwa
maendeleo ya Taifa letu.

Karibu usome Jarida la Hazina Yetu - Toleo la Nne, 2024/2025,
linalopatikana katika mfumo njia ya nakala tete (softcopy) na
nakala mango (hardcopy).



Ndugu Wasomaiji,

Karibu tena kwenye Toleo la Nne la
Robo mwaka la Jarida la Hazina Yetu
kwa mwaka wa fedha 2024/2025.
Kwa niaba ya timu nzima ya uhariri,
nina furaha kukuletea jarida hili lenye
mkusanyiko wa habari, makala, na
uchambuzi wa kina kuhusu masuala
mbalimbali yaliyotokea katika kipindi
cha mwezi Aprili hadi Juni, kipindi
ambacho kimekuwa cha shughuli
nyingi, mabadiliko, na
katika nyanja mbalimbali za uchumi

mafanikio

na fedha za umma.

Robo hii ilisheheni matukio muhimu
ya kisera kama usomaji wa Bajeti ya
Serikali kwa mwaka wa fedha
2025/2026 bungeni. Katika ukurasa
huu wa kihistoria, tumeangazia maud-
hui makuu ya namna Serikali ya
Awamu ya Sita, inayoongozwa na
wetu, Mhe. Dkt.Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, alivyofanya-

Jemedari

kazi kubwa ya kusimamia uchumi na
maendeleo ya nchi katika kipindi cha
miaka yake minne ya uongozi wake,
pamoja na Bajeti Kuu ya Serikali
iliyopitishwa kwa kishindo na Bunge
la 12, ikiwemo vipaumbele vya Taifa,
mikakati ya kukusanya mapato na
matumizi, pamoja na mwelekeo mpya
wa kuimarisha ustawi wa wananchi.

Vilevile, Toleo hili linaangazia ushiriki

wa Tanzania katika mikutano mbalim-
bali ya kimataifa ikiwvemo Mikutano ya
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Kipupwe ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF)
iliyofanyika Washington D.C, Marekani, pamoja na Mkutano Mkuu wa
Mwaka wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) uliofanyika Abdjan-
Ivory Coast. Kupitia ripoti maalum, tunakuletea muhtasari wa vikao,
majadiliano ya kisera, na fursa zilizojitokeza kwa Tanzania kushiriki
kikamilifu katika mazungumzo ya kimataifa kuhusu uchumi jumuishi,
usimamizi wa madeni, na uhimilivu wa fedha za umma.

Kwa lengo la kukupa taarifa za ndani na maoni kutoka kwa viongozi
waandamizi, tumeandaa mahojiano ya ana kwa ana na baadhi ya
Watendaji Wakuu wa Wizara ya Fedha. Kupitia mazungumzo haya,
utapata kujua maono na mafanikio ya kisera katika kusimamia uchumi
wa Taifa. Viongozi hawa wametoa mitazamo yao kuhusu mageuzi ya
kiutawala, matumizi ya TEHAMA katika ufanisi wa utoaji huduma,
pamoja na mustakabali wa fedha za umma nchini kwa ujumla.

Aidha, tunakuletea matukio mbalimbali yaliyofanyika
ndani ya Wizara ya Fedha pia tumejumuisha pia
makala za kitaalamu, tafiti, na mijadala ya kisera
ambayo inalenga kukujengea uelewa na kukuimari-
sha katika kushiriki kikamilifu katika safari ya
maendeleo ya Taifa letu.

Tunakushukuru kwa kuendelea kuwa msomaiji wa
kudumu wa Hazina Yetu, hakika mnalifanya jarida
hili kuwa jukwaa la maarifa, taarifa sahihi, na
majadiliano yenye tija kwa Taifa.

Tunakaribisha maoni na mawazo kutoka kwenu, na
tunawakaribisha kwa moyo mkunjufu kuendelea
kufurahia, kujifunza, na kushiriki maudhui ya Toleo
hili.

Soma, fahamu, shiriki kwa maendeleo ya pamoja.

Kwa Niaba ya Timu ya Uhariri




\]akala



MAFANIKIO YA MIAKA

MINNE YA SERIKALI YA

AWAMU YA SITA (6)

erikali ya Awamu ya Sita
chini ya Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ilitimiza
miaka minne Machi 2025 tangu
iingie madarakani mwaka 2021,
Katika kipindi hicho, Serikali imefan-
ya mambo mengi na mazuri kwa
ustawi wa jamii yetu ya Tanzania.

Katika kipindi cha miaka minne ya
uongozi wake, Mhe. Rais ameone-
sha dhahiri kuwa ni kiongozi makini,
shupavu, mchapa kazi, mwadilifu,
msikivu na aliye na dira thabiti ya
kuendelea kuiletea nchi yetu maen-
deleo makubwa.
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Aidha,  Mheshimiwa  Rais
ameendelea kutekeleza miradi
ya zamani na miradi mipya,
miradi mikubwa na miradi
midogo, miradi ya kuchochea
uchumi na miradi ya huduma

za jamii, kukuza demokrasia

nchini na diplomasia vya
uchumi.
Katika kipindi cha miaka

minne ya uongozi wa Dkt.
Samia Suluhu Hassan, nchi ya
Tanzania
licha ya nchi nyingi duniani
kupita kwenye misukosuko ya
kiuchumi.

imesonga mbele

Na. Benny
Mwaipaja

(a). Mafanikio
(a) Ukuaji wa Uchumi Shirikishi

Serikali ya Awamu ya Sita iliingia
madarakani wakati dunia bado
inakabiliwa na changamoto za
ugongwa wa UVIKO-19. Katika
kipindi hicho, kasi ya ukuaji wa
uchumi ilikuwa imeshuka kutoka
asilimia 70 mwaka 2019 hadi
asilimia 4.8 mwaka 2020.

Aidha, mbali ya kuwepo kwa janga
la UVIKO - 19, zilijitokeza changa-
moto nyingine zilizoathiri uchumi
wa dunia ikiwemo Tanzania
zikiwemo vita inayoendelea katika
mataifa mbalimbali duniani
ikivemo vita baina ya Urusi na
Ukraine pamoja na mabadiliko ya
tabianchi hususani mvua kupita
kiasi  zilizosababisha  mafuriko
yaliyoleta maafa na uharibifu wa
mindombinu katika maeneo mbal-

imbali nchini.



Pamoja na changamoto hizo,
Serikali ya Awamu ya Sita iliweza
kuimarisha uchumi kufikia wastani
wa asilimia 50 kati ya mwaka
2021-2024. Kwa 2024
uchumi ulikua kwa wastani wa
asilimia 5.5 ikiwa ni ongezeko la
nukta ya asilimia 0.4 kutoka ukuaji
wa asilimia 51 mwaka 2023. Ukuaji
huo ulichangiwa na:

mwaka

Utekelezaji endelevu wa

miradi mikubwa ya
kimkakati na ya kielelezo
inayohusisha miundombi-

nu ya nishati na usafirishaji;

Kuanza kwa uzalishaji wa
umeme katika Bwawa la
Kufua Umeme wa Maji la
Julius Nyerere;

Kuanza kwa usafirishaji wa
abiria kupitia Reli ya Kati ya
Kiwango cha Kimataifa -
SGR kwa
kutoka Dar es salaam hadi

kipande cha

Dodoma;

Kuongezeka kwa mikopo
kwa sekta binafsi iliyocha-
chua shughuli za kiuchumi;
na

Serikali
katika kuboresha na kuleta
karibu huduma za jamii,
ikivwemo elimu, afya, na

Uwekezaji  wa

maji.

(b) Mfumuko wa Bei

Katika kipindi cha mwaka 2021
ambacho Mhe. Rais aliingia madar-
akani, mfumuko wa bei ulikuwa wa
wastani wa asilimia 3.7. Kutokana
na kuvurugika kwa mnyororo wa
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usambazaji wa huduma na bidhaa
kulikosababishwa na changamoto
zilizokabili  uchumi  wa dunia
ikiwemo mlipuko wa UVIKO 19,
mabadiliko ya tabianchi pamoja
na vita baina ya Urusi na Ukraine
kulipelekea kuongezeka kwa bei
za bidhaa na huduma hususan
bidhaa za mafuta, mbolea na

baadhi ya vyakula kama ngano.

[li kuimarisha uchumi na kuweze-
sha wananchi kuendelea na
shughuli za uzalishaji mali, Serikali
ya Awamu ya Sita chini ya uongozi
madhubuti wa Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, iliwezesha kutole-
wa kwa ruzuku ya kila mwezi
kwenye bidhaa za mafuta ya
petroli takribani shilingi
4771 kwa kipindi cha miezi sita

bilioni

pamoja na kutoa ruzuku vya
mbolea ya takribani shilingi bilioni
2447 kwa wakulima na kuweze-
sha mbolea kupatikana kwa bei
nafuu ambayo ilikuwa nusu ya bei
ya soko.
Ruzuku  iloyotolewa  kwenye
mbolea na pembejeo imesaba-
bisha nchi kuwa na utoshelevu wa
chakula katika masoko ya ndani
kwa kiwango cha asilimia 128
mwaka 2024 na hivyo kuwa na

ziada ya kusambaza kwa nchi

jirani.
Hakika Mhe. Rais anastahili
pongezi kwa moyo wake wa

kujitolea kuwatumikia wananchi
wa Tanzania. Mwenendo wa
mfumuko wa bei umeendelea
kuwa katika wastani wa chini ya
asilimia 5.0 ambapo katika kipindi
cha mwaka 2024 ulifikia wastani
wa asilimia 3, kiwango ambacho
ni cha chini

kutokea katika kipindi cha zaidi ya

kabisa kuwahi

miongo miwili,

Hii ilitokana na kuwepo kwa
utekelezaji madhubuti wa sera za
bajeti na fedha na uwepo wa
mazao ya chakula katika masoko
ya ndani na nchi jirani.

(c) Mapato ya Ndani

Katika kipindi cha uongozi wake,
mapato ya ndani yamekuwa
yakiongezeka kila mwaka licha ya
kuwepo kwa changamoto zilizok-
abili uchumi wa dunia na kuadhiri
mwenendo wa bajeti na uchumi
wa Tanzania. Mafanikio yaliyopa-
tikana kwenye ukusanyaji wa
mapato katika kipindi cha miaka
minne ya uongozi wake yame-
onesha dhahiri kuwa ni kiongozi
makini, mchapa kazi na aliye na
dhamira ya dhati ya kuendelea
kuiletea maendeleo ya Tanzania.

Katika kipindi cha mwaka
2020/21 makusanyo ya mapato
ya ndani yalikuwa takribani shilin-
gi trilioni 20.59, sawa na wastani
wa shilingi trilioni 1.72 kwa mwezi.
Mapato hayo
kuongezeka mwaka hadi mwaka
chini ya uongozi wa Mhe. Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika
Serikali  ya
ambapo mwaka 2023/24 makus-
anyo ya mapato ya ndani yalifikia
shilingi trilioni 29.83,
sawa na wastani wa shilingi

yaliendelea

Awamu vya Sita

takribani

trillion 2.49 kwa mwezi.

Aidha, katika kipindi cha Julai
2024 hadi Machi 2025, mapato ya
ndani kuongezeka
kufikia wastani wa shilingi trilioni

yamezidi

2.85 kwa mwezi. Vile vile, uwiano
wa mapato ya ndani kwa Pato la
Taifa uliongezeka kutoka asilimia
13.7 mwaka 2020/21 hadi asilimia
15.0 mwaka 2023/24.



Mwenendo huu chanya unadhi-
hirisha mageuzi makubwa kwenye
ukusanyaji wa mapato ya ndani
kutokana na maboresho mbalim-
bali yaliyofanywa na Serikali ya
awamu ya sita kwa ajili ya kughar-
amia utekelezaji wa miradi ya
maendeleo pamoja na utoaji wa
huduma za kijamii kwa wananchi.

Jitihada zilizochukuliwa na Serikali
zinajumuisha maboresho ya sera
za kibajeti; kuendelea kuboresha
mifumo ya TEHAMA ya ukusanyaji
kuhakikisha
kuboreshwa

wa mapato na
kuwa inasomana;
kwa mazingira ya biashara na
uwekezaji; na uhamasishaji kupitia
elimu ya kodi na uimarishaji wa
mahusiano na walipa kodi.

(d) Ugharamiaji wa bajeti

Moja ya jukumu la msingi la Wizara
ya Fedha ni kutafuta fedha kutoka
vyanzo vyote vya ndani na nje ya
nchi ili kuwezesha ugharamiaji wa
mahitaji mbalimbali kama yalivyo-
pitishwa na Bunge kupitia Bajeti ya
Serikali. Katika kutekeleza jukumu
hili la kikatiba, Wizara ya Fedha
iliwezesha ugharamiaji wa miradi
mbalimbali kama ifuatavyo:

Ujenzi wa Reli ya Kati kwa
Kiwango cha Kimataifa

Katika kipindi cha miaka minne ya
Serikali ya Awamu ya Sita, Serikali
kupitia Wizara ya Fedha imeende-
lea kugharamia ujenzi wa mradi
wa SGR ambapo vipande viwili
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vya mwanzo kutoka Dar es
Salaam hadi Makutupora, ujenzi
umekamilika na tayari safari za
abiria zimeanza tangu mwezi Juni
2024 kutoka Dar es Salaam hadi
Dodoma.

Uwepo wa huduma hiyo ya treni
umepunguza muda wa safari kati
ya Dar es Salaam na Dodoma
kutoka wastani wa saa 10 kwa
basi hadi kati ya saa tatu na nne
na kuchagiza kasi ya maendeleo
ya kiuchumi na kijamii nchini.
Aidha, ugharamiaji wa vipande
vingine (Lots 3 - 7) unaendelea
na ujenzi uko katika hatua mbal-
imbali.

Kuimarisha Shirika la
Ndege Tanzania - ATCL

Serikali imeendelea kuimarisha
Shirika la Ndege Tanzania ili kutoa
huduma bora za usafiri wa anga
kwa abiria na mizigo ndani na nje
ya nchi.

Serikali katika kipindi cha
Novemba, 2020 hadi Februari,
2025, ilitumia shilingi trilioni
149 kununua ndege saba
ambapo ndege sita ni za abiria
na ndege moja ni ya mizigo.
Ununuzi wa ndege hizo umeli-
fanya Shirika kuwa na jumla
ya ndege 16 ambazo zimeima-
risha na kuongeza safari za
ndege za ndani na nje ya nchi.

Ukamilishaji wa Mradi
wa Umeme wa Julius
Nyerere (MW 2,115)

Serikali katika kipindi cha
Novemba, 2020 hadi Februari,
2025, ilitumia shilingi trilioni
149 kununua ndege saba
ambapo ndege sita ni za abiria
na ndege moja ni ya mizigo.
Ununuzi wa ndege hizo umeli-
fanya Shirika kuwa na jumla
ya ndege 16 ambazo zimeima-
risha na kuongeza safari za
ndege za ndani na nje ya nchi.

Uunganishaji wa Umeme

Katika kipindi cha Novemba,
2020 hadi Februari, 2025,
Serikali imegharamia uungan-

kwa gharama ya shilingi

bilioni 1,593 na hivyo kuweze-
sha vijiji vyote 12,318 vya
Tanzania Bara kuunganishwa

na umeme.



Aidha, jumla ya vitongoji 33,657 kati
ya 64,359, sawa na asilimia 52.3
vimeunganishwa na huduma ya
umeme.

Ujenzi wa Madaraja Makubwa

Serikali imekamilisha ujenzi wa
madaraja
Tanzanite (Dar es Salaam) lenye

makubwa ikiwvemo
urefu wa kilomita 1.03 na Wami
(Pwani) lenye urefu wa mita 510.

Aidha,
Daraja la Kigongo-Busisi (Mwanza)
lenye urefu wa km 3.2. Lengo la

imekamilisha ujenzi wa

ujenzi wa madaraja hayo ni kurahisi-
sha shughuli za kiuchumi na ufikiwa-
ji wa huduma za kijamii kwa haraka
kwa kupunguza foleni na muda wa
usafiri.

Uwezeshaji katika Sekta ya
elimu
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Serikali ya Awamu vya Sita
imetekeleza jambo la kihistoria
kwa kuwafutia ada wanafunzi wa
kidato cha tano na sita na kuwafa-
nya wanafunzi hao kusoma kwa
utulivu  na  kuendelea na
utekelezaji wa programu ya
Elimumsingi na Sekondari Bila
Ada na

yaliyokuwa

kumalizia maboma
yamekwama  na
madarasa

kuongeza mengine,

kuongeza ajira za waalimu.

Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita
imeanzisha programu ya ufadhili
kwa wanafunzi wa elimu ya juu
(Samia  Scholarship  Program)
kwenye fani za sayansi, teknolojia,
ubunifu, uhandisi, hisabati na tiba
wenye ufaulu wa kiwango cha juu.
Kiasi cha shilingi bilioni 6.63 kime-
tolewa tangu kuanza kwa progra-
mu hiyo na kunufaisha wanafunzi

1,313,

Kadhalika, Serikali inatoa ufadhili
wa mikopo kwa wanafunzi wa
elimu ya vyuo vya kati wanaoso-
ma stashahada za fani za ufundi.
Tangu kuanzishwa kwa mpango
huo shilingi bilioni 20.08 zimetole-
wa na kunufaisha wanafunzi 7,732.

Vilevile, Serikali imeanzisha Mfuko
wa Wabunifu unaojulikana kama
Samia Innovation Fund ili kusaidia
wabunifu kuchochea biashara za
ubunifu na kuongeza fursa za
ajira.

Ugharamiaji wa Huduma
za Afya

Utoaji wa huduma za afya
nchini umeendelea kuimarika
kutokana na jitihada zinazofa-
nywa na Serikali kuhakikisha
upatikanaji wa fedha za
kugharamia mabhitaji ya sekta
hii muhimu kwa ustawi wa
jamii. Jitihada hizo zimeweze-
sha: kuongezeka kwa vituo
vya kutolea huduma za afya
kutoka 8,458 mwaka 2020
hadi 9,826 Februari, 2025;
kuimarika kwa hali ya upati-
kanaji wa dawa, vifaa tiba na
vitendanishi vya kisasa na
bidhaa za afya kutoka asilimia
73 mwaka 2020 hadi asilimia
89.3 Februari, 2025 na
kuimarika kwa huduma za
kibingwa na ubingwa bobezi
ambapo huduma hizo sasa
zinapatikana katika hospital
za rufaa za mikoa ambazo
hapo awali huduma hizo
zilikuwa zinapatikana katika
ngazi ya kanda.

Ugharamiaji wa Huduma

Serikali ya Awamu ya Sita
imeimarisha hali ya upati-
kanaji wa huduma za maiji safi
na salama kupitia utekelezaji
wa miradi ya ujenzi na ubore-
shaji wa miundombinu vya
kutolea huduma ya maji vijijini
na mijini.

Jumla ya miradi 1633
imetekelezwa, ambapo kati ya

na miradi 298 ya mijini.



Miradi hiyo imeongeza kiwango cha
kutoka wastani wa asilimia 701
mwaka 2020 hadi
mwaka 2025.

asimilia  79.6

Kwa upande wa mijini, kiwango hicho
kimeongezeka kutoka wastani wa
asilimia 84 mwaka 2020 hadi asilimia
90 mwaka 2025.
ongezeko hilo wananchi 12,547,526
wamenufaika na huduma ya maji safi

Kutokana na

na salama.

Uendelezaji wa Makao Makuu
- Dodoma

Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea
kugharamia utekelezaji wa mradi wa
uendelezaji wa Mji wa Serikali ambao
unajumuisha ujenzi wa majengo 34
na miundombinu wezeshi kama bara-
bara, maji na umeme. Kati ya majen-
go hayo, 24 ni ya Wizara na 10 ni
majengo ya Taasisi.

Aidha, hadi Machi, 2025 wastani wa
ujenzi wa majengo Vya
umefikia asilimia 89.7 na kutumia

Wizara

jumla ya shilingi bilioni 534.4. Aidha,
majengo matatu yamekamilika na
kuanza kutumika. Kukamilika kwa
majengo yote na miundombinu
wezeshi kutawezesha wananchi
kupata

kupendezesha Jiji na hivyo kuwa moja

huduma kwa urahisi na

ya vivutio vya utalii mkoani Dodoma.
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Sensa ya Watu na Makazi

Miongoni
Serikali ya Awamu ya Sita (6) ni
kugharamia uendeshaji wa zoezi
la Sensa ya Watu na Makazi kwa
mafanikio
asilimia 99.9 ya watu walihesabi-
wa. Katika zoezi hilo la Sensa ya
Makazi lililofanyika
Agosti 23,2022, takwimu zinaone-
sha idadi ya watanzania imefikia
watu milioni 61.7, sawa na ongeze-

mwa mafanikio ya

makubwa ambapo

Watu na

ko la wastani wa asilimia 3.2 kwa
mwaka.

Aidha, zoezi hili liliboreshwa kwa
kujumuisha takwimu za majengo
ili  kuwezesha na kurahisisha
upatikanaji  wa takwimu za
nyumba kwa ajili ya maamuzi ya
kisera, hususan kodi ya majengo.
Kwa mwaka 2024, idadi ya watu
imefikia 66,278,276 ambapo kati
ya hao, Tanzania Bara ilikuwa na
watu 64,241,822, sawa na asilimia
96.9 ya watu wote na Tanzania
Zanzibar  ilikuwa na  watu

2,036,454, sawa na asilimia 3.1.

Michezo

Serikali ya Awamu ya Sita imeen-
delea kufanya jitihada mbalimbali
za kuendeleza michezo hapa
nchini pamoja na kuviwezesha
kushiriki  katika
mashindano mbalimbali ndani

vilabu  vyetu
na nje ya nchi. Aidha, Serikali
inaendelea kufanya maandalizi ya
mashindano ya CHAN yanayota-
rajiwa kufanyika Agosti, 2025 na
mashindano ya AFCON yanayota-
rajia kufanyika mwaka 2027,

Hatua za maandalizi zinazotekele-
zwa ni pamoja na ugharamiaji wa
ujenzi na ukarabati wa miun-

dombinu ya viwanja vya michezo.

Utekelezaji wa miradi hiyo unat-
arajiwa kuendelea kuchachua
shughuli mbalimbali za kiuchu-
mi ikiwemo sekta ya viwanda,
utalii na huduma hivyo kuzalisha
ajira na kuongeza kipato kwa

katika
shughuli za ujenzi

wananchi
ambayo
zinatekelezwa.

maeneo

Kufungua Uchumi
(Economic Diplomacy)

Serikali ya Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa
imeendelea kuimarisha uhusi-

Tanzania

ano na ushirikiano kati ya nchi
yetu na mataifa mengine, jumui-
ya za kikanda na mashirika ya
kimataifa. Kuimarika kwa
ushirikiano huo ni matokeo ya
jitihada zake za kuifungua nchi
kiuchumi kwa kusimamia llani
ya Chama cha Mapinduzi ya
Mwaka 2020 pamoja na
kutekeleza Sera ya Mambo ya

Nje inayoweka msisitizo katika

kutekeleza ~ diplomasia  ya
Uchumi.
Katika jitihada za kufungua

uchumi kupitia ushirikiano na
mataifa mengine  duniani,
Mheshimiwa Rais amefanikiwa
kuimarisha uhusiano kati ya
Taifa letu na washirika wetu wa
maendeleo ambao umetujen-
gea heshima na kuaminika
Katika kipindi cha
miaka minne ya awali, Serikali
ilipokea misaada na mikopo
nafuu yenye thamani ya shilingi
trilioni  13.71 ikiwemo mkopo
usiokuwa na riba wa kiasi cha

kimataifa.

shilingi trilioni 1.29 uliotolewa na
IMF kwa ajili ya kukabiliana na
athari za UVIKO-19.



Chini ya uongozi thabiti wa Mhe. Dkt,
Samia  Suluhu Serikali
iliandaa Mpango wa Kukabiliana na
Madhara ya Kijamii na Kiuchumi ya
UVIKO-19 Nchini Tanzania (TCRP)
ambao uligharamiwa na fedha hizo
kutoka IMF. Fedha hizi zilielekezwa
kwenye sekta za afya, elimu, maiji,
utalii, kaya maskini, makundi maalum
ya wanawake, vijana na watu wenye

Hassan,

walemavu.

Aidha, Serikali ilitekeleza Programu
ya TCRP kwa ufanisi mkubwa na
kutuletea matokeo chanya kwa Taifa.
Manufaa ambayo yanatokana na
mpango huu hapa nchini kwetu ni ya
kudumu na yanagusa watanzania
karibu kila pembe ya nchi yetu, Bara
na Visiwani.

Mikopo kwa Sekta Binafsi

Wizara ya Fedha kupitia Benki Kuu
imeendelea kusimamia utekelezaji wa
Sera ya Fedha inayolenga kuweka
mazingira wezeshi ya biashara na
uwekezaji. Hii ni pamoja na kuhakiki-
sha kuwa sekta binafsi
mikopo kwa ajili
shughuli za kiuchumi za sekta binafsi.

inapata
ya kuwezesha

Jitihada hizo zimewezesha kuongeze-
ka kwa mikopo kwa sekta binafsi
ambayo imekua kufikia asilimia 13.2
Januari 2024 ikilinganishwa na asilim-
ia 2.6 Januari 2021. Aidha, kutokana
na kuimarika kwa shughuli za kiuchi-
mi kutokana na uwepo wa mazingira
wezeshi ya biashara na uwekezaji,
mikopo chechefu kwa sekta ndogo ya
benki imepungua kutoka wastani wa
asilimia 9.3 Juni 2021 hadi asilimia 4.4
Februari 2024 ambao ni chini ya
ukomo wa kisheria wa wastani wa
asilimia 5.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Mafanikio hayo yametokana na
hatua za kisera, kiutendaji na
kiutawala zilizochukuliwa na
Serikali ya Awamu ya Sita (6)
katika kuboresha mazingira ya
uwekezaji na biashara.

Mafanikio mengine

(i)Marekebisho ya Sheria ya
Ununuzi wa Umma, Sura 410:

Kutoa upendeleo kwa bidhaa,
kampuni za ndani na makundi
maalumu katika ununuzi wa
umma ili kuweka misingi ya
utekelezaji wa sera ya uzawa
(local content) katika
utekelezaji wa mpango na
bajeti ya Serikali.

Aidha, Serikali imeweka utarat-
ibu maalumu wa ununuzi wa
bidhaa, huduma na kandarasi
kwa mashirika ya umma yanay-
ojiendesha kibiashara ili
kuongeza wigo na uwezo wa
ushindani katika soko.

(ii) Uzalishaji wa Ajira: Serikali
imeendelea kubuni na
kutekeleza mikakati mbalimbali
ya kuzalisha fursa za ajira
nchini
utekelezaji wa miradi mikubwa
ya kimkakati na

Aidha, Serikali imeweka mazin-

kupitia uwekezaji na

kielelezo.

gira wezeshi kwa sekta binafsi
kukua na kupanua wigo wa
uzalishaji wa ajira nchini. Kuto-
kana na jitihada hizo, katika
kipindi cha Novemba 2020
hadi Februari, 2025 jumla ya
ajira 8,084,204 zimezalishwa
katika sekta ya umma na sekta
binafsi.

(iii) Programu ya Royal Tour: Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
ilitangaza utalii kwa vitendo kupitia
programu ya Tanzania - the Royal
Tour, ambayo imekuwa na mafani-
Jitlhada  hizo
zimechangia kuongeza idadi ya
watalii kutoka 1,711,625 mwaka 2021
hadi 5,360,247 mwaka 2024,

kio  makubwa.

Kati yao, watalii wa kimataifa
waliongezeka  kutoka 922,692
mwaka 2021 hadi 2,141,895 mwaka
2024, sawa na ongezeko la asilimia
132.24 na idadi ya watalii wa ndani
iliongezeka kwa asilimia 307.94
kutoka watalii 788,933 mwaka 2021
hadi 3,218,352 mwaka 2024.

UVIKO-19,
ilikuwa inapokea wastani wa watalii

Kabla vya Tanzania

milioni 15 kwa mwaka. Hii
imeongeza mapato ya sekta ya
utalii kutoka dola za Marekani milio-
ni 1,2480 mwaka 2021 hadi dola
milioni 3,903.0 mwaka 2024,

(iv) Amani na Usalama: Kuendelea
kuimarika kwa hali ya ulinzi, amani
na usalama nchini kulikowezesha
kuvutia uwekezaji wa nje na
wananchi kutekeleza shughuli zao
mbalimbali za kijamii na kiuchumi
na hivyo
mwananchi mmoja mmoja na Taifa
kwa ujumla.

kukuza kipato cha

(v)Nishati Safi ya Kupikia: Serikali
ya Awamu ya Sita iliandaa na
kuanza kutekeleza Mkakati wa Taifa
wa Matumizi ya Nishati Safi ya
Kupikia mwaka 2024-2034 kwa
lengo la kuboresha afya za
wananchi  na

mabadiliko ya tabianchi.

kukabiliana na



2. MWELEKEO WA SERIKALI YA AWAMU YA SITA

Kwa kuzingatia mwenenndo mzuri wa ukuaji wa uchumi
katika kipindi cha miaka minne ya Serikali ya Awamu ya
Sita, ukuaji wa uchumi wa Taifa unatarajiwa kuongezeka
na kufikia asilimia 6.0 mwaka 2025 kufuatia matarajio ya
kuimarika kwa uchumi wa dunia. Mwelekeo wa ukuaji wa
uchumi unatarajiwa kwenda sambamba na kuimarika
kwa viashiria vingine vya uchumi jumla.

Aidha, ili kufikia azma hiyo, Serikali itaendelea kuchukua
hatua mbalimbali za kisera na kiutawala ili kuboresha
mazingira ya uwekezaji na biashara kama chachu ya
ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Hatua hizo ni pamoja na
mapitio ya Sera za Kodi ili kutabirika katika kipindi cha
muda wa kati, kuongeza kiwango cha ushiriki wa sekta
binafsi katika usimamizi wa mpango na bajeti ya Serikali
na kuongeza tija na ufanisi katika uwezeshaiji ili kuvutia
mitaji kutoka nje.

Vilevile, Serikali itaendelea kuimarisha mifumo ya ukus-
anyaji wa mapato ya kodi na yasiyo ya kodi ili kuzuia
upotevu wa mapato na hivyo kuwa na uwezo wa kughar-
amikia miradi mikubwa ya maendelea na huduma za
jamii.

3. HITIMISHO

Kwa miaka minne ya uwepo wa madarakani kwa
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, mafanikio mengi
yameweza kupatikana kama yalivyoelezwa hapo
juu hususani katika ukuaji na uimarishaji wa
uchumi, ustahimilivu wa mfumuko wa bei, ughara-
miaji wa mahitaji ya kibajeti na kuimarishwa kwa
mahusiano ya kidiplomasia.

Serikali itaendelea kulinda na kuendeleza mafani-
kio hayo sambamba na kushirikisha wadau wote,
hususan sekta binafsi, washirika wa maendeleo
na asasi za kiraia ili kujenga uchumi imara na
endelevu.

Ushirikishwaji utahusisha katika kufanya mapitio
na maboresho ya sera, sheria, kanuni na miongozo
mbalimbali ya usimamizi wa masuala ya uchumi
na fedha. Aidha, Serikali itaendelea kuimarisha
ushirikiano na nchi washirika, jumuiya na mashiri-
ka ya kimataifa na kikanda ili kujenga misingi
imara ya uchumi, na kuwezesha upatikanaji wa
mitaji, kuvutia uwekezaji na kukuza biashara za
ndani na nje.

Mwisho
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MCHANGO WA WASHIRIKA
WA MAENDELEO KATIKA
UCHUMI WA TANZANIA

aendeleo ya nchi,
hususan zile zinazoendelea kama
Tanzania hayategemei juhudi za
ndani pekee, bali pia ushirikiano
wa kimataifa. Washirika wa Mae-
ndeleo kwa kushirikiana na nchi
zilizoendelea wameendelea kuwa
sehemu muhimu ya juhudi hizi
katika kufikia Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDGs).

Washirika hawa ni pamoja na
Mashirika ya Kimataifa (Multilat-
eral Organizations), Taasisi za
Kifedha za Kimataifa, nchi wafa-
dhili (Bilateral Countries) na Asasi
(NSAs).
Mashirika haya hutoa aina mbal-
imbali za misaada, ikiwemo fedha,
utaalamu wa kiufundi, na msaada

Zisizo za Kiserikali

wa kibinadamu.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Kwa kuzingatia Mwongozo wa
Ushirikiano wa Maendeleo Tanzania
(Development Cooperation Frame-
work - DCF), Serikali ya Tanzania
kuhakikisha

ushirikiano wake na Washirika wa

imeendelea kuwa

Maendeleo unazidi kuimarika.

Juhudi hizi zinaonekana wazi kupitia
moja ya misingi mikuu ya Mwongozo
huo, unaosisitiza kuwepo kwa
Majadiliano ya Kimkakati yanayofan-
ywa mara mbili kila mwaka. Majadil-
iano hayo kati ya Serikali na Washiri-
ka wa Maendeleo huendeshwa na
Wizara ya Fedha upande wa Tanza-
nia Bara (kupitia Idara ya Fedha za
Nje) na Ofisi ya Rais - Fedha na
Mipango upande wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Na. Farida
Ramadhani

Majadiliano hayo ya kisera na
ushirikiano  wa  kimaendeleo
hutoa fursa muhimu ya kujadilia-
na, kubadilishana maarifa, uzoefu,
na ujuzi. Pia huwezesha kujumui-
sha maoni na maridhiano mbal-
imbali yanayotokana na mikutano

ya majadiliano ya kisekta.

Lengo la majadiliano hayo ni
kuwakutanisha Wadau wote wa
Maendeleo ili kujenga uelewa wa
pamoja malengo vya
maendeleo na mbinu za kuyafikia
malengo hayo,
ushirikiano, kuweka vipaumbele
kuhakikisha
utekelezaji wa miradi ya maende-

kuhusu

kuimarisha

vya pamoja na

leo yenye tija kwa taifa.
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Majadiliano ya Kimkakati yameku-
wa chachu ya mafanikio mengi
katika sekta mbalimbali,
yakichangia moja kwa moja katika
ukuaji wa uchumi kupitia uwekeza-
ji unaofanywa na Washirika wa
Maendeleo  kwenye  maeneo
muhimu kama vile afya, elimuy,
kilimo, miundombinu, nishati na
teknolojia.
Uwekezaji unaofanywa na
Washirika wa Maendeleo una
mchango mkubwa katika kuende-
leza sekta mbalimbali nchini. Kwa
kushirikiana na sekta binafsi
pamoja na Asasi Zisizo za Kiseri-
kali  (NSAs),
wamekuwa daraja muhimu katika
kufikia Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDGs). Ushirikiano huu
umewezesha miradi mingi yenye
tija kutekelezwa, na hivyo kucho-
chea ukuaji wa uchumi na kubore-

sha maisha ya wananchi.

Washirika hawa

Mchango wao umeonekana katika
maeneo
misaada na mikopo nafuu kwa ajili
ya utekelezaji wa program na
miradi mbalimbali ya maendeleo,
mfano kwa mwaka 2024, Tanzania
imepokea zaidi ya dola za Mareka-
ni bilioni 2.7 kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo, kwa ajili ya miradi
ya miundombinu, afya, elimu na
sekta nyingine, ambapo asilimia 51
ya fedha hizo ni misaada na asilim-
ia 49 ni mikopo yenye masharti
nafuu.

mbalimbali  ikiwemo

Katika Sekta ya Elimu, Washirika
wa Maendeleo wamekuwa na
umuhimu mkubwa katika kusuku-
ma gurudumu la maendeleo ya
elimu nchini kwa kuchangia kwa
kiwango kikubwa katika kubore-
sha upatikanaji wa elimu bora,
jumuishi na endelevu.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Mchango huo umekuwa
ukionekana kupitia misaada na
uwekezaji mkubwa katika miradi
mbalimbali ikivemo mradi wa
Kidijitali
ambao

Mageuzi ya Elimu
(Smart  WASOMI)
unalenga kuimarisha elimu ya
sekondari kwa kutumia teknolo-
jia, mradi wa Mafunzo Endelevu
kwa Walimu (MEWAKA) ambao
unalenga kuimarisha ubora wa
ufundishaji  na  kuhakikisha
walimu wanakuwa na maarifa ya
kisasa na mbinu bora za kufun-
dishia pamoja na mradi wa
Mfumo wa Taifa wa Elimu Ende-
levu (EsD) ambao unalenga
kuingiza maudhui ya mazingira,
mabadiliko ya tabianchi, haki za
binadamu, jinsia na uraia katika
mitaala ya kitaifa.

Kwenye Sekta ya Afya, Tanzania
imepiga hatua kubwa kwa kush-
irikiana na Washirika wa Maen-
deleo kupitia miradi mbalimbali
ambayo imelenga kuboresha
huduma za afya kwa wananchi
wote, hususan walioko maeneo
ya pembezoni.

Miradi hiyo ni pamoja na mradi
wa kujenga na kukarabati vituo
vya Afya, kurahisisha upatikanaji
wa dawa na vifaa tiba, mapam-
bano dhidi ya magonjwa kama
vile malaria, UKIMWI, kifua
kikuu na magonjwa ya mlipuko
kama ebola na Uviko 19 kwa
kushirikiana na Serikali ya
Tanzania.

Upande wa Miundombinu,
Washirika hawa wamechangia
kikubwa  katika
kuboresha miundombinu nchini
kwa kufadhili ujenzi na ukarabati
wa barabara, madaraja, reli na

kwa  kiasi

viwanja wa ndege. Benki ya Dunia,
Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB) na Shirika la Ushirikiano
wa Kimataifa la Japan (JICA) ni
miongoni mwa wafadhili hao.

Katika Sekta ya Nishati, Washirika
wa Maendeleo wamekuwa waki-
saidia upatikanaji wa umeme wa
uhakika, endelevu na nafuu nchini
kwa kukuza

nishati mbadala,

kuimarisha ~ miundombinu  ya
uzalishaji, usafirishaji na usamba-
zaji wa umeme. Kwa mfano, Korea
Kusini imekubali kutoa mikopo ya
dola za Marekani bilioni 2.5 kwa
Tanzania katika kipindi cha miaka
mitano ijayo, ikiwa ni sehemu ya
makubaliano ya ushirikiano katika
sekta za nishati safi na rasilimali za

baharini.

Washirika wa maendeleo wame-
kuwa na mchango mkubwa katika
kuboresha sekta ya kilimo nchini
kupitia ufadhili wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo kama vile Mradi
wa Kuendeleza Kilimo Kusini mwa
Tanzania (SAGCOT) unaofadhili-
wa na mashirika kama USAID,
Benki ya Dunia na Norway, ambao
unalenga kuongeza tija ya kilimo
kwa kutumia
miundombinu ya kisasa na upati-
kanaji wa masoko kwa wakulima

teknolojia  bora,

wadogo.

Vilevile, Serikali kwa kushirikiana
na Mfuko wa Kimataifa wa Maen-
deleo ya Kilimo (IFAD) kupitia
Mradi Kilimo na Usalama wa
Chakula
wakulima kwa kuwapatia mikopo,

imekuwa  ikiwasaidia
mafunzo ya kilimo endelevu na
miundombinu  vya
Miradi hii imechangia kuongeza
uzalishaji, kipato cha wakulima na

umwagiliaji.

usalama wa chakula nchini.
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Mradi mwingine ni Mradi wa
Building a Better Tomorrow (BBT)
ambao unatekelezwa kwa kush-
irikiana na Washirika mbalimbali
wa maendeleo kama vile Shirika la
Kilimo na Chakula (FAO), Mfuko
wa Kimataifa wa Maendeleo ya
Kilimo (IFAD), Benki ya Maendeleo
ya Afrika (AfDB) na Shirika la Mae-
ndeleo umoja wa Mataifa (UNDP),
kwa lengo la kuwawezesha vijana
na wanawake kushiriki kikamilifu
katika kilimo cha kisasa.

Mchango wa Washirika wa Maen-
deleo hauishii kwenye rasilimali
fedha pekee bali unajumuisha pia
utafiti

bunifu

utaalamu, wa kisera na

teknolojia zinazosaidia
Serikali kupanga na kutekeleza
mipango ya maendeleo kwa ufani-

si zaidi.

Hili pia limeonekana kwa kiasi
kikubwa katika Sekta ya Kilimo
ambapo Washirika wa Maendeleo
wamekuwa wakichangia kwenye
teknolojia za kisasa za kilimo
ikwemo kuwawezesha wakulima
kupata mbegu bora, pembejeo na
mifumo ya umwagiliaji.

Washirika wa Maendeleo pia
wamechangia kwa kiasi kikubwa
katika kuimarisha mazingira ya
biashara na uwekezaji nchini

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

imeiwezesha Serikali
ya Sera na
la kupunguza

ambayo
kutekeleza mageuzi
Sheria kwa lengo
urasimu, kurahisisha usajili  wa
biashara na kuboresha mfumo wa
leseni.

Wahenga wanasema kidole kimoja
hakivunji chawa, ni dhahiri kwamba
mafanikio ya kiuchumi
kufikiwa kwa juhudi
mmoja pekee, ushirikiano wa dhati
uliojengwa katika misingi ya uwazi
na uwajibikaji kati ya Tanzania na
Washirika wa Maendeleo ni njia bora
ya kuhakikisha maendeleo endelevu
ya kiuchumi kwa vizazi vya sasa na
vya baadae.

hayawezi
za upande

Pamoja na mafanikio hayo, Serikali
ya Tanzania imeonesha dhamira ya
dhati ya kupunguza utegemezi wa
misaada ya nje kwa kuimarisha
ukusanyaji wa mapato ya ndani,
kupambana na matumizi mabaya ya
rasilimali na kukuza sekta za
uzalishaji kama viwanda, kilimo na

madini.

Aidha,  kupitia
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa
Taifa wa Miaka Mitano (FYDP IlI),
Tanzania inalenga kujenga uchumi

utekelezaji  wa

wa viwanda unaotegemea rasilimali
watu na maliasili kwa maendeleo
endelevu.

Ni wazi kuwa ushirikiano kati ya
Serikali na Washirika wa Maen-
deleo umeongeza kasi ya maen-
deleo ya
inaweka mfano mzuri
Afrika kuhusu namna nchi zinavy-
oweza kutumia misaada ya mae-

kiuchumi. Tanzania

Barani

ndeleo kama kichocheo cha
kujenga uwezo wa ndani na
kujinasua kwenye utegemezi wa

muda mrefu.

Mwisho
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MFUMO WA GAMIS PORTAL
WARAHISISHA UPATIKANAJI
WA LESENI ZA UDALALI NCHINI

alali maana yake ni mtu
yeyote aliyeidhinishwa chini ya
Sheria ya Udalali kumwakilisha
mtu mwingine, shirika au kam-
katika
upangishaji wa mali yoyote, au

puni uuzaji, ununuzi,
ukusanyaji wa madeni au kodi,
ikiwa ni pamoja na mawakala wa

mashamba na mazao.

Udalali ni kazi ya kuwa kiungo
kati ya mnunuzi na muuzaji wa
bidhaa au huduma kwa lengo la
kusaidia mchakato wa uuzaji au
ununuzi na anayefanya kazi hiyo
ni lazima apewe kibali ili aweze
kutafuta
wateja kwa niaba ya mteja wake.

kuuza, kununua, au

Katika muktadha wa Tanzania,
shughuli
kama, uendeshaji wa minada ya

udalali  unajumuisha
hadhara, uuzaji wa mali zilizotai-
fishwa, udalali wa mali isiyohami-
shika kama nyumba na viwanja,
kukusanya madeni au ushuru kwa
niaba ya taasisi fulani na udalali
wa kisheria wa mali zinazouzwa
kwa amri ya mahakama.

Faida zinazotokana na udalali ni
pamoja na kurahisisha biashara
ambapo husaidia wateja kupata
wanunuzi au wauzaji kwa haraka
hivyo kurahisisha mchakato

wa biashara, kuokoa

muda na gharama

Kwa kutumia dalali, mteja anaepuka
gharama na
wanunuzi

muda wa kusaka

au wauzaji. Dalali ana
mtandao mpana wa wateja na uzoefu
katika soko, ufahamu wa soko, uwazi
katika

kuongeza Ajira na Mapato.

Manunuzi na Mauzo na

Udalali ni kazi ya kitaalamu inayo-
changia kwa kiasi kikubwa katika
mzunguko wa biashara, ukusanyaiji
katika
uhamishaji wa mali kati ya wahusika

wa mapato, na uwazi

mbalimbali.

Serikali kupitia Wizara ya Fedha
imeanzisha mfumo mpya wa kielek-
troniki wa utoaji wa leseni za udalali
na uendeshaji minada, ikiwa ni hatua
ya kurahisisha
huduma hiyo ambayo awali ilikuwa
ikipatikana kwa shida na gharama
kubwa kwa waombaji

upatikanaji  wa

walioko mikoani kutokana
na umbalina mlolongo
wa kupata kibali makao
makuu.

Na.
Peter Haule

Mfumo huo unaojulikana kama
GAMIS Portal, umetengenezwa
kwa lengo la kuondoa urasimu na
kuwapa urahisi zaidi wananchi
wanaohitaji leseni za udalali
kuendesha shughuli
mujibu wa Sheria ya Waendesha
Minada (Auctioneer's Act 1928,

Cap 227 R.E 2002).

zao kwa

Leseni za udalali hutolewa kwa
kipindi cha mwaka mmoja kwa
gharama ya shilingi 150,000 au
nusu mwaka kwa shilingi 75,000
ambazo hutumika katika minada
ya hadhara,
madeni, ushuru, tozo mbalimbali

ukusanyaji  wa

na uuzaji wa mali kama nyumba
na viwanja.



Changamoto zilizokuwepo kabla
ya Mfumo wa GAMIS Portal ni
pamoja na waombaji wa leseni
kulazimika kusafiri hadi Makao
Dodoma kupata huduma hiyo
jambo lililosababisha usumbufu
mkubwa, gharama za usafiri na
malazi kwa waombaiji hasa kutoka
mikoa ya mbali.

Wizara ilijipambanua kwa kutumia
Teknolojia kwa njia za kielektroniki
ambapo

mwananchi  mwenye

uhitaji wa leseni za udalali
wanaweza kutembelea Tovuti ya
Wizara ya Fedha (www.mof.go.tz)
na kujisajili na kuomba leseni hizo
popote  kwa

kutumia simu ya kiganjani (Simu

wakiwa  mahali
janja) au kompyuta zenye huduma
ya intaneti,

Mfumo huo ni rafiki kwakuwa
unatoa maelekezo ya namna ya
kujisajili ambapo mtu binafsi au
mwakilishi wa kampuni anayetaka
kujisajili anatakiwa kubonyeza
kiungo cha GAMIS Portal kupitia
Tovuti  ya
kuchagua

kuanzisha

mwombaji anatakiwa kuchagua
nywila salama na kuikumbuka kwa

wizara na kisha
Create Account ili

akaunti ambapo

matumizi ya baadaye.

Akizungumzia Mfumo huo, Mkuru-
genzi wa ldara ya Usimamizi wa
Mali za Serikali, Bw. Chotto Sendo,
alisema kuwa mwombaji anapas-
wa kupakua fomu ya maombi
kupitia sehemu ya Documents na
kikamilifu kabla vya
kuwasilishwa kwa Katibu Tawala
wa Wilaya anayotoka mwombaji
kwa ajili ya uhakiki na saini.

kujazwa

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Aidha Mwombaji anatakiwa
kuandaa na kuambatisha nyara-
ka muhimu kikiwemo Cheti cha
Tax Clearance kutoka Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA),
Cheti cha Usajili wa Kampuni
kutoka BRELA na Leseni ya
Biashara kutoka Halmashauri au

Manispaa.

Alieleza kuwa Nyaraka hizo
zinapaswa kuskaniwa na kupa-
kiwa kwenye mfumo kabla ya
kutuma maombi rasmi kwa
kuchagua  Add
Licence na kuambatisha mafaili
husika na kubonyeza kitufe cha
hifadhi (Save).

Auctioneer

Bw. Sendo alisema kuwa Mfumo
huo unaonesha hali ya maombi
kwa hatua mbalimbali kama
maombi yametumwa, yameka-
taliwa, yanahitaji malipo au
malipo yamekamilika na ikiwa
maombi yatakataliwa, mwom-
baji ataweza kuona sababu na
kufanya marekebisho kabla ya
kuyatuma tena.

Alisema baada ya maombi kuku-
atapokea
Control Number kupitia mfumo

baliwa,  mwombaiji
kwa ajili ya kufanya malipo kupitia
benki, wakala au mitandao ya
simu na malipo hayo yanapaswa
kukamilika ndani ya siku 30,
vinginevyo mwombaiji atalazimika
kuomba namba mpya.

Zoezi hilo linamuitaji, mwombaji
anatakiwa kufika katika Ofisi ya
Uhakikimali ya Mkoa wake kwa
ajili ya kuchukua leseni baada ya
kukamilisha malipo akiwa na nyar-
aka halisi alizozituma wakati wa
maombi.
tofauti kati ya nyaraka hizo na
zilizowasilishwa mtandaoni, leseni

lwapo kutakuwa na

haitatolewa.
Aidha, mwombaji  anatakiwa
kuhakikisha kuwa leseni

aliyopokea imesainiwa na kutiwa
muhuri rasmi wa Ofisi husika ili
kuthibitisha uhalali wake.

Kwa kuanzisha mfumo huo wa
kisasa, Wizara ya Fedha imeone-
sha dhamira ya dhati ya kuimari-
sha utoaji wa huduma kwa
wananchi kwa kutumia teknolojia,
kupunguza gharama zisizo za
lazima na kuongeza uwazi katika

mchakato wa utoaji wa leseni.

Wizara inaendelea kuwahimiza
waombaiji wote kufuata maelekezo
ya mfumo kwa makini ili kuepuka
ucheleweshaji wa huduma au
kukataliwa kwa maombi kutokana
na taarifa zisizo sahihi.

Mwisho
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MFUMO WA HAZINA YA
MACHAPISHO, MAPINDUZI
HALISI YA MAARIFA

Na.
Joseph
Mahumi

MOF Repository imekuja na staili ya kisasa “modern", hakuna tena kuchafuka

kwa vumbi au kukumbana na panya aliyegeuza faili kuwa makazi ya kudumu

atika
inayoendeshwa na maarifa na taarifa,
upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa

dunia  vya leo

wakati ni msingi muhimu katika
kupanga na kutekeleza mipango ya

maendeleo.

Wizara ya Fedha kama msimamizi
mkuu wa Sera za Uchumi na Fedha
nchini  Tanzania, imejikita katika
kuhakikisha taarifa zake muhimu
zinapatikana kwa urahisi, uwazi na
ufanisi kwa wadau wake wote.

Kama njia bora ya kuimarisha utunzaji
wa kumbukumbu na uongezaji wa
upatikanaji wa taarifa zake, Wizara ya
Fedha ilianzisha Maktaba yake iliyopo
katika Ofisi zake (Treasury Square)
hiyo inapatikana kidigitali kupitia
Tovuti yake ya htips://library.mof.go.tz/

Maktaba ya Wizara ya Fedha ni
moja ya vitovu muhimu vya maarifa
serikalini, ikiwa na dhamira ya kutoa
huduma bora za taarifa kwa watumi-
shi wa Serikali, watafiti, wataalamu wa
na wadau wengine wa
maendeleo. llianzishwa kwa lengo

uchumi

la kutoa rasilimali za maarifa na kuen-
deleza utamaduni
kujifunza na kufanya maamuzi yaliyo-
jikita kwenye utafiti.

wa kujisomea,

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA NNE

[li kufanikisha hayo, Wizara ya
Fedha ilianzisha Mfumo wa
Hazina ya Machapisho (MOF
Repository), ambao unatekeleza
jukumu  muhimu la kutunza,
kusambaza na kurahisisha upati-
kanaji wa machapisho rasmi ya
Wizara, ambayo ni nyenzo
muhimu kwa maamuzi ya kisera,
ufuatiliaji wa utekelezaji wa
bajeti, utafiti wa kitaalamu na
upashanaji wa maarifa kwa
umma kwa ujumla.

Hii si maktaba ya kawaida ya
kimya na mafaili ya rangi ya kaki
yaliyochanika pembeni, bali ni
maktaba ya kisasa inayofanya
kazi kwa kasi ya "“5G plus,’ na
inayotoa huduma saa 24, hata
wakati mlinzi wa jengo bado
yuko usingizini!

Mfumo wa Hazina ya
Machapisho ya Wizara ya
Fedha (MOF Repository)

MOF Repository ni Mfumo wa
Kidigitali unaotumika kuhifadhi
na kusambaza nyaraka na
machapisho rasmi ya Wizara
ya Fedha kwa njia ya mtandao
https://repository.mof.go.tz/

ambapo mtumiaji
kutafuta, kupakua na kutumia
machapisho  kulingana na
mabhitaji yake. Mfumo huu
umebuniwa kwa lengo la
kuongeza uwazi wa kifedha,
kukuza

anaweza

ushirikishwaji ~ wa
katika masuala ya
uchumi, na kuimarisha utunzaji
wa kumbukumbu muhimu za
kiutawala na kitaalamu.

umma
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Kupitia Mfumo huu Machapisho

mbalimbali hupatikana kama vile:

Hotuba za bajeti za kila
mwaka ya Serikali Kuu na
Wizara ya Fedha

Vitabu vya bajeti na maelezo
ya ziada kuhusu mpango wa
matumizi ya Serikali

Ripoti za utekelezaji wa bajeti
na uchambuzi

Sera na Miongozo ya kifedha
na kiuchumi (mfano: Sera
ya Bajeti, Sera ya Madeni,
Mwongozo wa Maandalizi ya
Mpango)

Taarifa na tafiti za uchambuzi
wa uchumi wa ndani na nje

Maelezo ya mabadiliko vya
fedha (mfano, noti mpya au
hatua za
mfumuko wa bei)

usimamizi wa

Ripoti za tathmini ya athari za

Sera

Jarida la Hazina Yetu

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Matumizi ya Hazina ya Machap-
isho ya Wizara ya Fedha (MOF
Repository) yana faida lukuki kwa
watumiaji wa ndani na nje ya
serikali. Kwanza, mfumo huu
unarahisisha upatikanaji wa taarifa
muhimu za kisera, bajeti, na tafiti
kwa wakati na kwa urahisi kupitia

mtandao.

Hii huwasaidia watunga sera,
wachambuzi wa uchumi, watafiti,
waandishi wa habari na wananchi
kupata nyaraka
rasmi  zilizothibitishwa,  jambo

wa kawaida

linalowezesha kufanya maamuzi
sahihi, kuongeza uwazi wa Serikali,
na kuimarisha ushiriki wa umma
katika masuala ya kifedha na mae-
ndeleo ya Taifa.

Pili, MOF Repository huongeza
ufanisi wa utunzaji wa kumbukum-
bu na kupunguza utegemezi wa
karatasi, hivyo kuchangia katika
utunzaji wa mazingira na kupungu-
za gharama za uchapishaji. Aidha,
mfumo huu husaidia kuhifadhi
historia ya nyaraka za Serikali kwa
muda mrefu katika mfumo wa
kidigitali, jambo ambalo linaweze-
sha ufuatiliaji wa mwenendo wa
sera na bajeti kwa kipindi kirefu.

Kwa kutumia mfumo huu,
Wizara ya Fedha inaongeza
uwajibikaji wa taasisi za
umma na kuwezesha kizazi
cha sasa na kijacho kupata
taarifa sahihi kwa maendeleo
endelevu.

Tatu, matumizi ya MOF
Repository yanasaidia sana
sekta ya elimu na utafiti kwa
kutoa nyenzo muhimu za
kitaaluma. Wanafunzi wa
elimu ya juu, wahadhiri, na
watafiti wanapata fursa ya
kutumia machapisho rasmi
kama vile vitabu vya bajeti,
tafiti za kiuchumi, na taarifa
za utekelezaji wa miradi ya
maendeleo  kama  rejea
muhimu katika tafiti zao.

Hatua hii huchochea tafiti

zenye tija zinazolenga kutat-

ua changamoto halisi za
uchumi wa nchi na kusaidia
kupendekeza maboresho
katika sera na mipango ya

maendeleo.

Nne, Mfumo huu pia
unachangia katika kurahisi-
sha kazi za mawasiliano ya
Kupitia
MOF Repository, vyombo
vya habari na

Serikali na umma.

wadau
wengine wa mawasiliano
wanaweza kunukuu taarifa
rasmi moja kwa moja kutoka
kwenye chanzo cha kuamini-
ka, hivyo kupunguza upotos-
haji wa taarifa za bajeti na
mipango ya kifedha.

18



Kwa kuwa Mfumo huu unapatikana
mtandaoni saa 24 kila siku, inamaanisha
taarifa hizi zinapatikana popote pale
duniani, wakati wowote, kwa yeyote
mwenye mahitaji ya kitaalamu au
kijamii.

Tano, kwa upande wa utawala bora,
MOF Repository ni nyenzo muhimu ya
kuongeza uwajibikaji wa serikali. Kwa
kuweka taarifa wazi kwa umma, Wizara
ya Fedha huweka msingi wa kujenga
imani kwa wananchi na Washirika wa
Maendeleo kuhusu namna rasilimali za
umma zinavyopangwa na kutumika.

Hatua hii husaidia kuimarisha usimamizi
wa fedha za umma, kupunguza mianya
ya upotevu wa fedha na kuongeza uwazi
katika utekelezaji wa miradi ya maende-
leo, sambamba na kufanikisha azma ya
Serikali ya Awamu ya Sita ya kujenga
uchumi shindani na jumuishi.

Ukihitaji taarifa ya fedha ya 2018, unafungua
tu laptop yako, unakunywa kahawa, unaweka
password yako (usiisahau kama kawaida)
kisha unapakua chapisho kwa sekunde 10 na
kuhamaki umesoma chap chap, tayari upo
kwenye ukurasa wa 32 wa bajeti, unafanya
uchambuzi kama mtaalamu wa Benki ya

Dunia (World Bank).

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

MOF Repository imekuja na
staili ya kisasa "modern”,
hakuna tena kuchafuka
kwa vumbi au kukumbana
na panya aliyegeuza faili
kuwa makazi ya kudumu.

Kifupi, Hazina imebadilika kutoka ‘ghala la makaratasi’ hadi ghala
la kidigitali ‘smart library in your pocket! Hakuna foleni, hakuna
kukatishwa tamaa, hakuna kupiga hodi ofisi 10. Machapisho yapo
Saa 24 Siku zote za wiki, vijana wa Gen Z wanasema 24/7, hata saa
nane usiku ukiamka na kiu ya bajeti ya mwaka 2020/21, MOF
Repository iko pale, inang'aa kama taa ya emergency!

Mifumo wa Hazina ya Machapisho (MOF Repository) na Maktaba
ya Wizara ya Fedha ni rasilimali nyeti na ya kimkakati inayojenga
msingi wa ufanisi wa utawala wa kifedha nchini Tanzania.

Kupitia mifumo hii, Wizara ya Fedha sasa inaonesha dhamira yake
ya kuwa taasisi ya kisasa, inayowajibika, inayoendeshwa kwa
ushahidi, na yenye uwazi kwa wananchi wake.

Ni wajibu wa kila mmoja mtumishi wa umma, mwanafunzi,
mwananchi wa kawaida, au mdau wa maendeleo kuyatumia na
kuyaendeleza kwa pamoja kama zana za kufanikisha ndoto ya
Tanzania ya maendeleo jumuishi na endelevu.

Kazi yako sasa ni kujifunza kwa starehe, kufanya utafiti kwa raha,
na kupanua maarifa yako bila hata kuinuka kutoka kwenye Kkiti
chako cha ofisi (au hata cha bustani nyumbani).



MNYORORO WA UGAVI:
MSINGI WA UWAJIBIKAJI NA
UFANISI KATIKA MATUMIZI

YA FEDHA ZA UMMA

ATIKA mazingira ya sasa
ambapo Serikali ya Tanzania inaweka
mkazo mkubwa katika matumizi bora
ya rasilimali, usimamizi wa mnyororo
wa ugavi (Supply Chain Manage-
ment) umekuwa nguzo muhimu ya
kuhakikisha fedha za umma zinatu-
mika kwa ufanisi na kwa manufaa ya
moja kwa moja kwa wananchi.

Kwa mujibu wa Kamishna wa Sera za
Ununuzi wa Umma kutoka Wizara ya
Fedha, Dkt. Frederick Mwakibinga,
takribani asilimia 70 ya bajeti ya
serikali hutumika kwenye manunuzi
ya bidhaa na huduma.

Kwa maana hiyo, asilimia 70 ya Bajeti
Kuu ya Serikali ya 2025/26 ya Shilingi
trilioni 56.49, fedha zitakazokwenda
kwenye manunuzi ya vitu na huduma
ni shilingi trilioni 39.543, na asilimia
30, sawa na shilingi trilioni 16.947
ndizo zitakazofanya kazi nyingine.

Hii inaonesha kuwa mnyororo wa
ugavi una mchango mkubwa katika
mfumo mzima wa bajeti ya taifa,
wake hauwezi

hivyo  usimamizi

kupuuzwa.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Dkt. Mwakibinga anasema kuwa
iwapo hakutakuwa na usimamizi
thabiti wa mnyororo huo, kuna
hatari ya mianya ya upotevu wa
rasilimali za nchi kukithiri. i
kulinda fedha za walipa kodi,
Wizara imejielekeza kuimarisha
kila hatua ya mnyororo wa ugavi,

kuanzia ununuzi, ugomboaji
(creating and  forwarding)
usafirishaji, upokeaji, uhifadhi,

hadi matumizi na uondoshaji wa
mali.

UNUNLZS UONDOSHAJI

USAMBAZAJI

UGOMBOAJI NA

MATUMIZI

Na.
Josephine
Majura

MAANA YA MNYORORO WA UGAVI

Mnyororo wa ugavi unahusisha
mtangamano wa shughuli mbal-
imbali ikiwemo zifuatazo:

Mosi ni ununuzi ambao ni upati-
kanaji
kupitia michakato ya zabuni na

wa bidhaa au huduma
mkataba.

Unahusisha upangaji, ukodishaji
au upatikanaji wa bidhaa, kazi za

ujenzi au huduma yoyote kwa
taasisi.

UPOKEAJI UHIFADHI

UONDOSHAJI
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Ununuzi unajumuisha kutambua na
kuandaa mahitaji, kuchagua na kuali-
ka wazabuni, kuandaa mikataba, tuzo
na kusimamia utekelezaji wa mikata-
ba.

Ugomboaji na uondoaji wa forodha
(clearing and forwarding) ni jambo la
pili. Hii ni kuhakikisha bidhaa zinapit-
ishwa kihalali na kufika sehemu

husika.

Kwa lugha nyingine ni hatua za
ukamilishaji wa taratibu za forodha
kuhusu shehena zinazoingia au zile
zinazotoka nje ya mipaka ya nchi.

Inajumuisha usafirishaji wa mizigo
kutoka katika vituo vya kupakia na
kushushia hadi kufika mahali ilipok-
usudiwa.

Tatu ni upokeaji na urejeshaji: Hili
linahusisha kukagua,
kuthibitisha bidhaa zilizowasilishwa
na kama hazifai ni kuzirejesha.

kukubali na

Hii ni hatua ya kutambua na kukiri
kuwasilishwa kwa bidhaa, vifaa na
huduma kutoka kwa muuzaji. Inahu-
sisha ukaguzi wa nyaraka husika,
uhakiki wa bidhaa, vifaa au huduma

kabla ya kukubalika na Taasisi nunuzi.

Uhifadhi ni jambo la nne katika
mnyororo huu wa ugavi. Hii inahusu-
sha kuhifadhi bidhaa zilizopokelewa
kwa usalama hadi zitakapohitajika.

Usimamizi wa uhifadhi unajumuisha
utunzaji wa kumbukumbu, kuweka
hatua za ulinzi na usalama ili kuhakik-
isha ubora na kiasi cha bidhaa vinahi-
fadhiwa ipasavyo hadi wakati wa
usambazaji.

Tano ni usambazaji: Hii inahusisha
kuusafirisha bidhaa kutoka sehemu
ya uhifadhi kwenda kwa watumiaji wa
mwisho.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Hatua za usambazaji zinahusisha
uzingatiwaji wa masharti muhimu
yanayolenga kulinda ubora na
usalama wa mali zinazosafirish-
wa.

Vilevile, usambazaji unahusisha
ukamilishaji
zinazohusika katika usambazaji
wa bidhaa.

wa nyaraka zote

Sita,
Kuhakikisha bidhaa zinatumiwa

Matumizi na Uondoshaji:

kwa lengo lililokusudiwa na kuon-
dolewa kwa usahihi pindi zinapo-
chakaa.

Kwa jumla, mnyororo huu hutoa
picha ya namna fedha za umma
zinavyotumika na kwa faida ya
nani. Usimamizi bora wa mchaka-
to huu unaakisi thamani halisi ya
fedha za umma kwa kupunguza
na matumizi

upotevu, rushwa,

mabaya ya rasilimali.

FURSA ZA KIJAMII KUPITIA UGAVI

Mnyororo wa ugavi si tu njia ya
kupata bidhaa au huduma, bali
pia ni daraja la fursa za kiuchumi
kwa wananchi. Kwa mujibu wa
Dkt. Mwasimba, kila hatua ya
ugavi
forwarding, upokeaji wa bidhaa,
uhifadhi, usambazaji na matumizi
inahitaji kazi, jambo
linalowezesha ajira kwa vijana na

kama vile clearing and

nguvu

wanawake.
Kwa  upande  wake, Dkt
Mwakibinga anasema mfumo

huo sasa unazitaka taasisi zitaka-
potangaza zabuni, zitenge anga-
lau asilimia 30 kwa ajili ya
wanawake, vijana, na watu wenye
ulemavu. Hata kwenye hatua ya
uondoshaji (disposal) wa mali
kama magari ya zamani au vifaa

vilivyochakaa, = wananchi  wa

kawaida wanapewa nafasi
kununua au kutoa huduma ya

kuondoa taka hizo.

“Lengo ni kuhakikisha ushirikish-
waji mpana wa wananchi katika
mnyororo huu kwa kuwa ndio njia
bora ya kuhakikisha mzunguko wa
uchumi unawafikia wananchi wa
kawaida,’ anasema Dkt.

Mwakibinga.
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UGAVI WA KIJANI NA AJIRA KWA
WAZAWA

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Mzumbe,
Dkt. Maige Mwasimba, anasisitiza
umuhimu wa kuimarisha mnyororo wa
ugavi wa kijani (green supply chain).
Akitilia mkazo matumizi bora ya rasili-
mali na utunzaji wa mazingira, Dkt.
Mwasimba anaeleza kuwa shughuli
kama vile usafirishaji, uhifadhi, na
uondoshaji wa taka zisiposimamiwa
vyema zinaweza kuchochea uharibifu
mkubwa wa mazingira.

Anatoa wito kwa taasisi za umma na
binafsi kuzingatia mikataba ya ununuzi
yenye masharti rafiki kwa mazingira,
kuhamasisha matumizi ya teknolojia
safi, na kushirikisha wanawake, vijana,
minyororo ya thamani. “Hii si tu inalinda
mazingira bali pia inazalisha ajira
na kupunguza umasikini,' anasema

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Mnyororo wa ugavi ni kiungo muhimu kati ya mipango ya serikali na
ustawi wa wananchi. Kupitia mfumo huu, ajira mpya zinazalishwa,
uchumi wa ndani unachochewa, huduma muhimu zinafika kwa
wananchi kwa wakati na kwa gharama nafuu na kubwa zaidi thama-
ni ya fedha inaonekana.

lli kufanikisha azma ya maendeleo endelevu, Serikali kupitia Wizara
ya Fedha imeonyesha dhamira ya kweli ya kujenga mfumo thabiti,
wa kisasa na wa kidijitali wa usimamizi wa mnyororo wa ugavi.
Lakini mafanikio hayo hayatawezekana bila ushirikiano wa karibu
kati ya serikali, sekta binafsi, vyombo vya habari na wananchi
wenyewe.

Akizungumza na wanahabari, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara, Bi.
Jenifa Christian Omolo, alieleza umuhimu wa masuala ya mnyororo
wa ugavi ni muhimu vyakaeleweka kwa wadau mbalimbali
wakiwemo wananchi wa kawaida na kueleza umuhimu wa wana-
habari hao kupewa mafunzo hayo ili kuwahusisha moja kwa moja ili
waweze kutoa taarifa sahihi, kwa wakati na zenye kuelimisha umma
kuhusu masuala hayo.

Ni wajibu wa kila Mtanzania kushiriki katika kulinda, kuimarisha na
kuusimamia mnyororo wa ugavi ili kuhakikisha fedha za umma

zinatumika kwa lengo stahiki na hivyo kuleta maendeleo kwa wote.

Mwisho
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KONGAMANO LA KODI

NA UWEKEZAJI: NGUZO0

YA KUKUZA MAPATO YA
NDANI NA UCHUMI JUMUISHI
NCHINI TANZANIA

ongamano la Kodi na
Uwekezaji linazidi kudhihirika kuwa
jukwaa la kitaifa lenye mchango
mkubwa katika safari ya Tanzania
kuelekea uchumi wa kisasa, shindani
na unaomjumuisha kila mwananchi.

Makongamano hayo yamekuwa
chachu ya kuibua mawazo mapya
pamoja na kupendekeza mikakati
mipya ya kuwezesha nchi yetu
kuibua fursa mpya za kuongeza
makusanyo ya mapato ya ndani hali
kadhalika kuibua mbinu mpya za
vyanzo vya mapato na kubainisha
namna bora ya Serikali kutekeleza
mikakati ya kuongeza mapato ya
ndani. Ni dhahiri yametengeneza
fursa kwa watafiti nchini kuwasilisha
na kujadiliwa matokeo ya tafiti zao
kuhusu  masuala vya
uwekezaji na kodi.

uchumi,

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Tangu kuanzishwa kwake, makon-
gamano hayo yamekuwa sehemu
muhimu ya kuleta pamoja Serikali,
sekta binafsi, taasisi za kitaaluma
na wadau mbalimbali kwa lengo la
kubadilishana mawazo, uzoefu na
mapendekezo namna
bora ya kuboresha mfumo wa kodi
na mazingira ya uwekezaji nchini.

kuhusu

Kongamano la Tatu lililofanyika
hivi karibuni, limeonesha dhahiri
linazidi kuwa jukwaa la
kuimarisha mshikamano kati ya
pande mbalimbali za Serikali
Tanzania Zanzibar,
pamoja na sekta binafsi na wadau
wa maendeleo, katika juhudi za
pamoja za kuimarisha ukusanyaiji
wa mapato ya ndani na kucho-
chea ustawi wa kiuchumi kwa

kuwa

Bara na

wote.

Na.
Scola
Malinga

Kauli mbiu ya Kongamano hilo
ilihimiza umuhimu wa kuongeza
ukuzaji wa rasilimali za ndani kupitia
kustawisha fursa kwa wananchi.
Kauli mbiu hii inaashiria dhamira ya
Serikali kuhakikisha kuwa wananchi

watazamaiji,  bali
kikamilifu katika
shughuli za uzalishaji, ujasiriamali na
ulipaji kodi.

hawawi  tuu

wanashiriki

Lengo kuu la Kongamano lilikuwa
kupokea maoni kutoka kwa wadau
kuhusu maboresho ya mfumo wa
kodi, ada, tozo na sera za mapato
kwa ujumla. Kupitia jukwaa hilo,
wadau walipata nafasi ya kutoa
mapendekezo ya kisera yanayolenga
kuchochea uzalishaji mali, kuongeza
ufanisi katika ukusanyaji wa mapato,
na kuweka mazingira wezeshi kwa
wawekezaji wa ndani na wa nje.
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Mijadala ya Kongamano hilo ilijiki-
ta katika maeneo mbalimbali,
ikiwemo uboreshaji wa sera za
kodi ili ziendane na hali halisi ya
uchumi na uwezo wa walipakodi,
katika
usimamizi wa kodi, pamoja na

kupunguza urasimu
kuanzisha utaratibu wa kusikiliza
maoni ya walipakodi kabla ya
kupitisha mabadiliko ya sheria.
Vilevile, wadau walipendekeza
upanuzi wa wigo wa kodi kwa
kuhakikisha kuwa sekta zisizofiki-
wa kwa urahisi na Mamlaka ya
Mapato (TRA)
katika mfumo rasmi.

zinajumuishwa

Mbinu  bunifu  ziliwasilishwa
kuhusu namna ya kuongeza
mapato kwa kutumia mfumo wa
kidigitali, ikiwemo matumizi ya

mifumo ya malipo ya kielektroniki,
mifumo ya kusajili walipakodi
kiotomatiki, na ushirikiano wa
karibu kati ya taasisi za serikali ili
kurahisisha ufuatiliaji wa shughuli
za kibiashara. Wadau walisisitiza
kuwa matumizi ya teknolojia ni
njia mojawapo ya kuondoa
mianya ya ukwepaji kodi na
kuongeza ufanisi katika ukusanya-
ji wa mapato.

WiTARA YA FEDIA

ONGAMANO LA KODI
NA UWEKEZAJI

MGENI RASMI

MHE. DKT, PHILIP ISDOR MPANGO
KAMU WA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANG

Aidha, Kongamano hilo liliangazia
umuhimu wa kuwa na sera
katika
uchumi jumuishi unaotegemea

zinazojielekeza kujenga
rasilimali za ndani ili kupunguza
utegemezi.

Hii ni pamoja na kuwekeza zaidi
katika sekta zinazogusa maisha
ya kila siku ya wananchi kama
kilimo, viwanda vidogo na vya
kati, biashara ndogo ndogo, na
kijamii.  Wadau
walieleza kuwa kukuza uchumi

huduma za
wa ndani na kuwawezesha

wananchi  kiuchumi ni hatua
muhimu ya kuongeza wigo wa

walipakodi.

Katika kuangazia hali ya uchumi
wa Taifa, ripoti zilizowasilishwa
kwenye Kongamano hilo zilione-
sha kuwa uchumi wa Tanzania
unaendelea kuimarika kwa kasi
chanya.

Kwa kipindi cha Januari hadi
Septemba 2024, Pato la Taifa
lilikua kwa kiwango cha asilimia
5.6, ongezeko kutoka asilimia 5.1
katika kipindi kama hicho mwaka
2023.

‘p»—b -

WATANZANIA
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MAKAMU WA BAIS WA JAMHUR YA MUUNGAND

Mambo yaliyohusishwa na ukuaji
huu ni pamoja na kuimarika kwa
uzalishaji wa umeme kupitia mradi
wa Bwawa la Mwalimu Nyerere,
kuanza kwa huduma za usafiri wa
abiria kupitia reli ya kisasa (SGR),
upatikanaji wa huduma bora za
kijamii na ongezeko la mikopo kwa
sekta binafsi.

Pia, ilibainika kuwa mfumuko wa
bei uliendelea kuwa chini na
thabiti, ukibakia katika wastani wa
asilimia 3.1 kati ya Julai 2024 hadi
Februari 2025. Hii ilielezwa kuwa
ni ishara ya uthabiti wa sera za
fedha na uchumi, hali inayotoa
mazingira mazuri kwa uwekezaji
wa ndani na wa kimataifa.

Kwenye upande wa uwekezaj,
kutoka  Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC) zilione-
sha ongezeko kubwa la thamani
ya miradi ya uwekezaji kutoka dola
za Marekani bilioni 5720 mwaka
2023 hadi dola bilioni 9.312 mwaka
2024. Ongezeko hili
mafanikio ya juhudi za Serikali
katika kuvutia wawekezaji kupitia
maboresho ya sera na mazingira
ya kibiashara.

takwimu

linaakisi

KONGAMANO LA KODI
NA UWEKEZAJI
“Kua

WA TANIAMIA

2
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Pia, katika kipindi cha Julai 2024
hadi Februari 2025, Serikali ilikus-
anya shilingi trilioni 22,568 kutoka
mapato ya ndani, sawa na asilimia
99.9 ya lengo la kipindi husika.
Ukuaji wa mapato kwa asilimia
16.6 ikilinganishwa na mwaka
uliotangulia ni ishara ya ufanisi
mkubwa katika usimamizi wa kodi
na ushirikiano mzuri kati ya
Serikali na sekta binafsi.

Katika kuhakikisha
imara kati ya Serikali na sekta
binafsi, wadau walipongeza juhudi

ushirikiano

za kujenga mahusiano mazuri na
walipakodi kwa kutumia mbinu ya
4Rs inayojumuisha Maboresho,
Ukusanyaji wa Mapato, Mahusi-
ano na Walipakodi, na Uhama-
sishaji wa Rasilimali.

Kupitia mbinu hii, Serikali imefani-
kiwa kuhimiza ulipaji wa kodi kwa
hiari, kushughulikia changamoto
za walipakodi kwa wakati, na
kupanua wigo wa kodi kwa
kuvutia wawekezaji wapya.

lli kuweka usawa na haki katika
kuchangia Pato la Taifa kwa
masuala ya mapato ya kodi, Mhe.
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,
aliteua Tume ya Rais ya Mabore-
sho ya Mifumo ya Kodi kwa ajili ya
kuchambua Mfumo wa Kodi na
kutoa mapendekezo.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Mapendekezo yatakayotolewa na
Tume hiyo vyatasaidia kwa kiasi
kikubwa kuwezesha kuwepo kwa
mfumo wa kodi utakaotatua
changamoto zinazoikabili Serikali

na watu wake.

Wadau wa kongamano walisisitiza
umuhimu wa kuendelea kushiriki-
sha wananchi, sekta binafsi na
wataalamu wa ndani katika maan-
dalizi ya sera na bajeti za Serikali.
Walionesha kuwa ushirikishwaji
huo huongeza uwazi, uwajibikaji
na uhalisia wa sera zinazopitishwa.

Miongoni
matokeo Chanya ya Makongama-

mwa viashiria vya
no hayo ni pamoja na matokeo ya
mapato ya Serikali
ambapo Katika mwaka wa fedha
2024/25, Serikali ilipanga kukusan-
ya shs trilioni 50.29. Hadi Mei 2025,
shilingi trilioni 45.07 zilikusanywa,

ukusanyaji

sawa na asilimia 89.6 ya lengo la
jambo
mzuri wa bajeti na

mwaka linaloashiria
utekelezaji
ushirikiano mzuri kati ya Serikali na
sekta binafsi.

Kwa ujumla, Kongamano hilo

linaendelea  kujengeka  kama
nguzo muhimu ya mageuzi ya
kiuchumi na kisera nchini Tanzania.
Ni jukwaa ambalo linathibitisha

kuwa ushirikiano kati ya Serikali,

sekta binafsi, na wananchi ni
madhubuti  ya  kufikia
uchumi wa kisasa, unaotegemea

silaha

rasilimali za ndani na unaowanu-
faisha wananchi wote.

Kuwepo kwa makongamano ya
mara kwa mara kunajenga utama-
duni mpya wa kusikiliza, kujifunza,
kubadilishana uzoefu na kufanya
maamuzi ya kisera kwa misingi ya
ushahidi na ushirikishwaji wa
kweli. Ni dira ya Tanzania mpya
inayoendelea kujenga msingi wa
uchumi jumuishi kwa vizazi vya
sasa na vijavyo.

Mwisho
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WIZARA YA FEDHA
YANG'ARA MAONESHO
YA WIKI YA UTUMISHI
WA UMMA 2025

iki ya Utumishi wa
Umma kwa mwaka 2025 imefikia
kilele chake kwa mafanikio makub-
wa, na Wizara ya Fedha imeng'ara
kama mdau muhimu katika kuhakik-
isha mafanikio ya maadhimisho

hayo yanafikiwa.

katika

Kama ilivyoshuhudiwa
Dodoma, katika Maadhimisho hayo
ya kila mwaka kuanzia Juni 16 hadi
Juni 23, Wizara ya Fedha
imetekeleza majukumu yake kwa
ufanisi mkubwa, ikionesha umuhimu
wa uwajibikaji na uwazi katika sekta
ya umma.
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Maonesho ya Wiki ya Utumishi
wa Umma ni jukwaa muhimu
linalotoa fursa kwa Wizara zote,
idara  zinazojitegemea, na
Wakala wa Serikali kuonesha
huduma  wanazotoa  kwa
wananchi. Lengo kuu la maa-
dhimisho hayo ni kuongeza
uwazi, uwajibikaji, na ufanisi
katika utoaji wa huduma za
umma.

Kwa wananchi, maonesho
hayo hutoa fursa adhimu ya
kujifunza zaidi kuhusu huduma
mbalimbali
Serikali, kuelewa taratibu, na

hata kutoa maoni au kero zao

zinazotolewa na

moja kwa moja kwa watendaji.

Na.
Saidina
Msangi

Kwa upande wa Taasisi za Umma,
maonesho hayo huruhusu kubadil-
ishana uzoefu, kujifunza kutoka kwa
wenzao, na kutambua maeneo
yanayohitaji kuboreshwa. Aidha, ni
fursa vya mafanikio

yaliyopatikana na kuelezea mikakati

kutangaza

ya baadaye.

Kwa upande wa Wizara ya Fedha,

maonesho hayo yamekuwa
muhimu katika kuimarisha uhusi-
ano kati ya Wizara na Umma, na pia
kuongeza uelewa kuhusu masuala

ya kiuchumi na kifedha.
Wizara pamoja na Taasisi zilizo chini

yake ilitekeleza majukumu kadhaa
ikiwemo:
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Kutoa Elimu ya Masuala ya
Fedha na Bajeti: Wizara ya
Fedha ilitoa elimu kwa
wananchi kuhusu masuala
ya kifedha, ikiwemo mchaka-
to wa bajeti ya Serikali, umu-
himu wa kulipa kodi,
usimamizi wa rasilimali za
umma, na fursa za uwekezaji.
Wananchi wamepata fursa
ya kuuliza maswali na kupata
majibu kutoka kwa wataala-
Wizara,
lililosaidia kuondoa sintofa-

mu  wa jambo
hamu na kuongeza uelewa
wa masuala hayo muhimu.

Kutoa Huduma za Ushauri
na Msaada: Timu ya wataala-
mu kutoka Wizara ya Fedha
imekuwa ikitoa huduma za
kifedha kwa

wafanyabi-

ushauri  wa

wananchi na
ashara wadogo na wa Kkati.
Ushauri huu umejumuisha
masuala ya mikopo, fursa za
biashara, usimamizi wa
fedha binafsi, na namna bora
ya kufikia huduma za kifedha
zinazotolewa na  taasisi
mbalimbali. Huduma hiyo
imepokelewa  vizuri  na
imewezesha wananchi
wengi kupata ufumbuzi wa

changamoto za kifedha.
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Kutoa elimu ya Mifumo ya Kielek-
troniki ya Usimamizi wa Fedha:
Katika jitihada za kuimarisha uwazi
na ufanisi, Wizara ya Fedha imetoa
elimu ya mifumo mbalimbali ya
kielektroniki inayotumika katika
usimamizi wa fedha za umma,
ikiwemo mfumo wa bajeti, mfumo
wa ununuzi ya umma, na mifumo ya
ulipaji wa malipo ya Serikali. Elimu
hiyo imewapa wananchi fursa ya
kuelewa namna teknolojia inavy-
otumika kurahisisha na kuimarisha
udhibiti wa fedha za umma.
Kutangaza Fursa za Mafunzo:
Wizara ya Fedha imetumika pia
kama jukwaa la kutangaza fursa za
mafunzo zinazopatikana ndani ya
Wizara na Taasisi zake. Hii imewapa
vijana wengi fursa ya kujifunza
kuhusu mahitaji ya soko la ajira
katika sekta ya fedha na kujiandaa
ipasavyo.

Kutoa elimu na kuhudumia wastaa-
fu wanaolipwa na Wizara. Katika
maonesho hayo wataalam wa
Wizara walipata nafasi ya kuhudu-
mia wastaafu wanaolipwa na
Wizara kwa kuwapa uelewa kuhusu
masuala  mbalimbali ~ muhimu
wanayotakiwa kuyafahamu pamoja
na kuwatatulia changamoto mbal-
imbali  zilikuwa  zinakwamisha
malipo ya mafao yao pamoja na

pensheni.

Pia wananchi walipata nafasi
ya kupata elimu kuhusu
utofauti wa wastaafu
wanaolipwa na Wizara vya
Fedha na wale wanaolipwa na

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii.

Kwa ujumla, ushiriki wa Wizara
ya Fedha katika Wiki ya Utumi-
shi wa Umma 2025 umekuwa
wa manufaa makubwa kwa
Serikali na wananchi. Umeima-
risha uhusiano, umeongeza
uwazi, na umetoa fursa
muhimu ya kuelimisha umma
kuhusu masuala muhimu ya
kifedha. Wizara inatoa wito
kwa wananchi  kuendelea
kutumia fursa za maonesho
kujifunza na kushiriki kikamilifu
katika masuala yanayohusu

maendeleo ya nchi.

Maonesho ya Wiki ya Utumishi
wa Umma, yakiwa na kauli
mbiu “Himiza Matumizi ya
Kidigitali ~ili
Kuongeza Upatikanaji wa
Taarifa na Kuchagiza Uwajibi-
kaji’, yaliyoanza tarehe 16 Juni,

Mifumo  ya

2025 na kuhitimishwa tarehe
23 Juni, 2025 yalishirikisha
Taasisi za Serikali 146, ikiwemo
Wizara ya Fedha, pamoja na
Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Mwisho

27



Na. Benny
Mwaipaja

Tathmini ya uhimilivu wa
deni iliyofanyika Oktoba
2024 imeonesha kuwa
deni ni himilivu katika
kipindi cha muda mfupi,
wa kati na mrefu. Katika
tathmini hiyo, viashiria
vinaonesha kuwa kwa
mwaka 2024/25:
thamani ya sasa ya deni
la Serikali kwa Pato la
Taifa ni asilimia 40.3
ikilinganishwa na ukomo
wa asilimia 55; thamani
ya sasa ya deni la nje
kwa Pato la Taifa ni
asilimia 23.6 ikilingan-
ishwa na ukomo wa
asilimia 40; na thamani
ya sasa ya deni la nje
kwa mauzo ya nje ni
asilimia 123.8 ikilingan-
ishwa na ukomo wa
asilimia 180,

JIELIMISHE KUHUSU
DENI LA TAIFA:

Bila kukopa mambo mengi yasingewezekana

Kuna miradi ingemaliza hata miaka 70 kukamilika

BAADA ya Waziri wa Fedha,

Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba kusoma
hotuba yake Bungeni kuhusu Bajeti Kuu
ya Serikali, kama kawaida kumeibuka
maneno maneno mitaani hasa kuhusa
deni la Taifa ambalo sasa limefikia
shilingi trilioni 107. Kuna wanaosema
nchi itapigwa mnada, wengine Kkila
Mtanzania anadaiwa shilingi milioni
moja na ushee na maneno mengine
mfano wa hayo. Lakini hii yote ni baadhi
ya watu kukosa maarifa kuhusu Deni la
Taifa.

DENI LA TAIFA NI NINI?

Deni la Taifa ni kiasi cha fedha ambacho
serikali ya nchi ikiwemo taasisi binafsi
zinakopa ili kufidia upungufu wa
mapato. Kwa upande wa serikali, hulazi-
mika kukopa hasa pale ambapo
matumizi yanapozidi mapato inayokus-
anya kutoka vyanzo mbalimbali kama
kodi, gawio na tozo mbalimbali.

Serikali inaweza kukopa kutoka kwa
wafadhili wa ndani kama benki za ndani
au raia wake (mara nyingi kupitia hati
fungani), na pia inakopa kutoka kwa
wafadhili wa kimataifa kama mashirika
ya fedha (Mfano IMF au Benki ya Dunia)
au nchi nyingine.

Kuhusu hati fungani (dhamana za
serikali), ni kwamba badala vya
wananchi kuweka fedha kwenye baadhi
ya mabenki kwa akaunti za muda

maalumu, kupitia hati fungani
wananchi hupata faida kubwa na
hivyo kuboresha zaidi uchumi na
maisha yao. Hati fungani hutumi-
ka sana katika kuwekeza kwa
sababu zinatoa mapato ya riba ya
kawaida na zina hatari ndogo
ikiinganishwa na  uwekezaji
kama wa hisa. Kwa hiyo ni njia
pia ambayo imekuwa ikitunisha
mifuko ya wananchi na hivyo
kuchangia pia kukuza mitaji na
uwekezaji kwa wazawa.

Lingine la kufahamu ni kwamba
serikali inapokopa kutoka kwa
taasisi binafsi huongeza deni lake
la taifa, lakini kwa upande
mwingine taasisi hizi hupata riba
kama faida ya uwekezaji wao. Hii
ni njia mojawapo ambayo serikali
hutumia kupata fedha za kufany-
ia miradi pasipo kulazimika kuku-
sanya kodi zaidi au kupunguza
matumizi.

MIKOPO YA TAASISI BINAFSI
KWENYE DENI LA TAIFA

Ufafanuzi wa hili ni kwamba,
sekta binafsi inapokopa nje, deni
hilo husajiliwa Benki Kuu (BoT)
na hata malipo yake yanafanywa
kwa fedha za kigeni zilizopo
nchini.

Kuna sababu nyingi za serikali

kulitambua deni linalokopwa
na sekta binafsi, kubwa ikiwa
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mhusika
fedha nyingi kwa
mkupuo na kuleta athari katika
uchumi wa nchi na pia ni lazima

kwamba anaweza

akahamisha

ieleweke fedha hizo zinakwenda
kufanya nini zisije zikawa zinakwen-
da kutumika katika mambo yenye
athari hasi kama kufadhili ugaidi,
ushoga na mengine mfano wa hayo.

Kwa hiyo ukisikia Deni la Taifa, basi
ujue kwamba fedha

zilizokopwa na sekta binafsi.

zimo pia

Akiwasilisha Bajeti ya Serikali, Waziri

wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Nchemba alisema bungeni hivi
karibuni  kwamba mpaka sasa

mwenendo wa Deni la Serikali ni
himilivu.

Alisema hadi Aprili 2025, deni la
Serikali lilikuwa shilingi trilioni 107.70.
Kati ya kiasi hicho, deni la nje ni
shilingi trilioni 72.94 na deni la ndani
ni shilingi trilioni 34.76.

"Tathmini
iliyofanyika Oktoba 2024 imeonesha
kuwa deni ni himilivu katika kipindi
cha muda mfupi, wa kati na mrefu.
Katika hiyo,
vinaonesha kuwa kwa

ya uhimilivu wa deni

tathmini viashiria
mwaka
2024/25: thamani ya sasa ya deni la
Serikali kwa Pato la Taifa ni asilimia
40.3 ikilinganishwa na ukomo wa
asilimia 55; thamani ya sasa ya deni
la nje kwa Pato la Taifa ni asilimia
23.6 ikilinganishwa na ukomo wa
asilimia 40; na thamani ya sasa ya
deni la nje kwa mauzo ya nje ni
123.8
ukomo wa asilimia 180," alisema.

asilimia ikilinganishwa na

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Dkt. Mwigulu alisema kwamba
Machi 2025, kampuni ya Moody's
Investors Service ilifanya zoezi la
mapitio ya kwanza ya tathmini ya
nchi kukopesheka katika masoko ya
fedha ya kimataifa kwa mwaka
2025, Kwamba baada ya kukamilika
kwa zoezi hilo, kampuni hiyo ilichap-
isha matokeo ambayo yameendelea
kuiweka Tanzania katika daraja la B1
kama ilivyokuwa kwa matokeo ya

mwisho ya mwaka 2024,

Aidha, kampuni nyingine
kubwa ya Fitch Ratings
inaendelea na mapitio ya
kwanza kwa mwaka 2025
na Inatarajia kuchapisha
matokeo hivi karibuni,

Kampuni hiyo ilichapisha
matokeo ya mapitio ya
mwisho Desemba 2024,
ambapo iliweka Tanzania
katika daraja la B+,"
alisema.

Alisema matokeo ya tathmini ya
nchi kukopesheka katika masoko ya
mitaji ya kimataifa yanaendelea
kuipa taswira chanya nchi yetu

katika medani za kimataifa.

"Matokeo hayo ni bora kuliko
nchi nyingine za ukanda wa
Afrika  Mashariki na Kati
Pamoja na mambo mengine,
matokeo hayo yamechangiwa
na jitihada za Serikali inayoon-
gozwa na Mheshimiwa Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania katika kuweka mazin-
gira wezeshi ya uwekezaji kwa
sekta binafsi, kukuza uchumi,
kusimamia kwa makini deni la
Serikali na kuimarisha ushiriki-
ano wa kimataifa," alisema.

Mhe. Dkt. Nchemba alisema
Serikali itaendelea kutekeleza
mikakati mbalimbali ili kuhakik-
isha deni linaendelea kuwa
himilivu ikiwemo: Kuimarisha
ukusanyaji wa mapato ya ndani
ili kupunguza utegemezi wa
mikopo katika ugharamiaji wa
bajeti; kuelekeza fedha za
mikopo katika miradi inayokuza
mapato ya ndani na mauzo ya
bidhaa na huduma nje ya nchi;
na kuendelea kuwahimiza

kuzingatia
maandalizi ya msingi ya miradi
kabla ya kuingia mikataba kwa

mujibu wa sheria, kanuni na

Maafisa Masuuli

miongozo iliyopo ili kuepuka
ongezeko la gharama za mradi
unaokopewa fedha.

Kama nilivyogusia hapo juy,
baadhi ya Watanzania wame-
kuwa wakilalamikia ongezeko
la Deni la Taifa kutokana na
sababu kadhaa, kubwa ikiwa
ni kukosa maarifa ya kutosha
kuhusu Deni la Taifa au wanali-
zungumezia kisiasa zaidi.
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Hata hivyo, mambo ambayo
wamekuwa wakiyataja kusababisha
hofu yao moja wapo ni ukuaji wa
haraka wa deni na hivyo wamekuwa
wakihofia kuwa litaiongezea nchi
mzigo wa kodi au
huduma za msingi kama afya na

elimu.

kupunguza

Pia wamekuwa wakidai kuwa miradi
inayofadhiliwa na mikopo haileti
faida ya moja kwa moja kwa
wananchi wa kawaida. Lakini wapo
pia ambao wamekuwa na hofu
kwamba deni la sasa linaweza kuleta
mzigo kwa vizazi vijavyo ambao
kulilipa.  Wengine
wamekuwa wakilalamika kuwa kuna

watalazimika
ukosefu wa uwazi kuhusu jinsi
mikopo inavyotumiwa na jinsi miradi
inavyosimamiwa.

Kimsingi, tangu awamu ya kwanza
ya uongozi wa nchi yetu hadi awamu
hii ya sita, serikali imekuwa ikikopa
kwa sababu ya uhitaji wa kufanya
miradi yenye tija kwa wananchi huku
makusanyo ya fedha za ndani
yakiwa hayatoshi na pia imekuwa
ikifanya hivyo kwa sababu inakope-
sheka na inaaminika.

Kama tutakavyokuja kuona baadaye,
takribani nchi zote duniani zinakopa
zikiwemo nchi zinazoonekana kuwa
na uchumi mkubwa kama Marekani,
Japan na nyinginezo tena nyingine
zina asilimia kuwa zaidi ya uwiano
wa deni lilikofikia na GDP ya nchi
hizo.

Mimi mwandishi wa makala haya
nilibahatika kushiriki
ambayo pamoja na
mengine, deni la taifa lilifundishwa
kwa ufasaha na kwa bahati nzuri

semina,
mambo
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mmoja wa walimu wetu alikuwa
Gavana wa sasa wa Benki Kuu ya
Tanzania (BoT), Emmanuel Tutuba
ambaye wakati huo alikuwa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha.
Wanasemina tulijifunza kwamba
hatua ya kukopa au kutokopa inaan-
za na nakisi inayotokana na bajeti ya
taifa. Kwamba ukishakuwa na nakisi
unalazimika kukopa kwa ajili ya
kufidia pengo hilo.

“Na kimsingi tunakopa kwa sababu
matajiri. Maskini
kukopa. Tunakopa pia kwa sababu
tunaaminika.
makubwa kama Benki ya Dunia
yanatukopesha ni kwa
tunaaminika,” anasema Tutuba.

sisi ni hawezi

Unaona mashirika

sababu

Anasema pesa hukopwa katika
maeneo matatu; kwa ajili ya kuunga
bajeti (general budget
support), kukopa kwa ajili ya sekta
ambayo wadau wanadhani kuna
changamoto zinazopaswa kutatuli-
wa kama vile sekta ya afya na tatu ni
mikopo ambayo ni kwa ajili miradi
ambayo wafadhili
huamua kupeleka fedha zao huko.

Kama ilivyo kwa mtu binafsi, mkopo
unatakiwa uwe ni kwa ajili ya
kufanya jambo
muhimu la dharura na siyo kukopa
kwa ajili ya, mathalan, kuolea mke
mwingine  au
ukichunguza,

mkono

wenyewe

kuwekeza ama

kustarehe.  Na
matajiri wengi
tunaowaona mitaani kwetu wakifan-
ya vizuri kiuchumi, wamefika hapo

walipo kwa sababu ya kukopa.

Na hivyo, Watanzania wanachopas-
wa kuuliza ni sababu za kukopa
ambazo mara nyingi, kama si zote,
huwa muhimu na zina majibu sahihi.
Lingine la muhimu kwa Watanzania
ni kufuatilia usimamizi thabiti wa
matumizi ya mkopo.

Mtu yeyote makini, kama ilivyo
nchi, hukopa leo ili
mambo ya maendeleo huku
akilipa taratibu kwa sababu
thamani ya fedha zake leo

afanye

haiwi sawa na kesho au kadri
muda unavyokwenda.

Gazeti moja liliwahi kumkariri
Mchumi Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Mzumbe, Profesa
Aurelia Kamuzora akifafanua
kwamba endapo uwekezaji
mzuri unafanyika katika mikopo
inayochukuliwa, uchumi wa

nchi unaendelea kukua.

“Deni la Taifa linavyozidi kukua,
ndio uchumi wa nchi unakua
na nafasi ya kuongezeka inaku-
wepo  pia fedha
zinapokopwa zinawekwa vizuri

kama

kwa sababu mtaji wa kufanya
miradi mbalimbali unakuwepo,’
alinukuliwa na gazeti hilo akise-
ma.

Profesa alizidi kufafanua
kwamba mzunguko wa fedha
nchini  unaongezeka kama
fedha zinazokopwa zinaingia

katika miradi.

Kwa wanaokumbuka, fedha
zilizobatizwa za korona, Sh
trilioni 1.3 kutoka Shirika la
Fedha Duniani (IMF) ambazo
zilitumika kujenga miradi mingi
ikiwemo ya madarasa na vituo
vya afya, zilisababisha mzungu-
ko mkubwa wa fedha kwa
Wapo
walishiriki kutoa huduma mbal-
imbali kwenye miradi husika
ikiwemo mafundi

wananchi. ambao

na hivyo
mzunguko wa fedha hizo kuleta
athari nyingi chanya kwenye
jamii.
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“Unajua hata nchi zilizoendelea
zinakopa kwa ajili ya kufanya miradi
mbalimbali na kuongeza mzunguko
wa fedha. shida ya deni
kuongezeka kama zinatumika kwa

tija na hazingii mifukoni mwa watu,'

Sioni

alisema Profesa.

Nikirudi darasani kwenye semina,
tulijifunza kwamba sababu ya
kuwepo kwa haja ya kukopa ni
pamoja na ongezeko la watu na
mahitaji yao, mapato ya ndani
kutokidhi mahitaji ya vipaumbele
vilivyopo na haja ya kufungua miun-
dombinu ya mitaji ili kuongeza pato
la mtu mmoja mmoja
Sababu nyingine tukaelezwa
kwamba ni kuongeza mapato ya
ndani kwa kufungua miradi inayozal-
isha zaidi na kuzuia mtikisiko wa
thamani ya shilingi. Sababu nyingine
ni tabia za mkopaji
tunakopa kwa mabhitaji sahihi, uwezo
wa kulipa tunao, dhamana ya mkopo
na kuangalia masharti ya mikopo.

kwamba

Wananchi wanapaswa kujua pia
kwamba mikopo mingi ambayo nchi
imekopa iko katika masharti nafuu
ambayo riba yake ni chini ya asilimia
moja na kipindi cha kuiva mikopo
hiyo ni hadi miaka 40.

Kwa mfano, mwezi Juni mwaka jana,
Tanzania ilipata mkopo kutoka Korea
wa Dola bilioni 2.5 na watu waka-
vumisha kwamba eti Tanzania
imetoa kipande cha bahari kama
dhamana ya mkopo huo kitu
ambacho hakikuwa kweli. Kwanza,
licha ya kwamba si Tanzania pekee
iliyopata mkopo huo, lakini unalipwa
kwa miaka 40 na riba yake ni asilimia

0.01.
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Ni mkopo utakaotolewa kwa muda
wa miaka mitano na utaanza kulip-
wa baada ya miaka 25.

Hata hivyo, kuna mikopo iliyo katika
masharti ya kati ambayo riba yake ni
chini ya asilimia 3 na kipindi cha
kuiva mkopo ni hadi
mpaka 20.

miaka 15

Kadhalika kuna mikopo michache
sana ambayo nchi imekopa ikiwa
katika masharti ya
ambayo riba yake inalingana na hali
ya soko na kipindi cha kuiva ni hadi

kibiashara

miaka saba.

Kama tutakavyokuja kuona baadaye
kulinganisha na nchi nyingine, deni
la Tanzania

bado ni himilivu

(sustainable) kwani kuna nchi
ambazo madeni yao si himilivu na
hivyo tunaweza kusema ‘hazikope-

sheki!

Maana ya deni kuwa himilivu ni
kwamba serikali inapokopa inakuwa
pia na uwezo wa kulipa madeni yake
ya sasa na madeni yake yatakayoiva
baadaye bila kuathiri
uchumi na shughuli nyingine za
serikali ikiwvemo kutoomba msaada

ukuaji wa

wa kulipiwa madeni kutoka mataifa
au taasisi nyingine.

Hata hivyo, taarifa zilizopo ni
kwamba Tanzania ni moja ya nchi
inayokimbiliwa na  wakopeshaji

kutokana na uhimilivu wake.
Katika bajeti zake
mwaka huu,
ikieleza kuwa moja ya vipaumbele
ilivyo navyo ni kulipa deni la taifa
pamoja na kugharamia mishahara
ya watumishi wa umma na maan-
dalizi ya Uchaguzi Mkuu wa 2025.

ikiwemo ya

serikali  imekuwa

Serikali pia imesema inaende-
lea na juhudi za kuimarisha
miradi ya maendeleo ya
kimkakati na kuboresha mazin-
gira ya biashara na uwekezaji.
Cha msingi, elewa ndugu
Mtanzania mwenzangu, kama
si kukopa,
kutegemea
fedha za ndani
miradi ingechukua hata miaka
70 kukamilika, lakini miradi hiyo
zikiwemo barabara, madaraja,

hospitali na miradi ya maji,

kwa maana ya
makusanyo vya
baadhi ya

tunandelea kutumia na kunu-
faika nayo huku tukilipa kidogo
kidogo. Wale ambao miaka ya
nyuma  wakitaka  kwenda
Musoma kutoka Dar es Salaam
Nairobi,

Kenya, hili wanaweza kulielewa

walilazimika kupitia

zaidi.

Elewa pia kwamba Deni la Taifa
likiongezeka kwa
miaka ya hivi karibuni kutokana
na mikopo ya ndani na nje
ambayo
ikikopa kwa ajili ya kufadhili
miradi mikubwa ya maendeleo,

limekuwa

serikali imekuwa

kama vile ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR), bwawa la kuzali-
sha umeme la Julius Nyerere,
barabara, madaraja, na miun-
dombinu mingine ya kijamii.

Kuna Mtanzania ambaye haoni
haja ya kuwa na reli ya kisasa?
Kuna ambaye haoni haja ya
kuwa na umeme wa uhakika
kupitia ujenzi wa Bwawa la

Julius  Nyerere? Hii miradi
itanyanyua haraka uchumi
wetu lakini kwa kutegemea

makusanyo ya ndani pekee,
pengine
mingi

ingechukua miaka

sana kukamilika au

ikashindikana kabisa.

31



USIMAMIZI WA DENI,
KUKOPESHEKA

Kama nilivyokwisha dokeza, deni la
taifa bado ni himilivu na kwenye kila
bajeti serikali inatenga fedha za
kulipa deni. Kwa mujibu wa tathmini
za taasisi za kimataifa kama IMF na
Benki ya Dunia, serikali imekuwa
ikilipa madeni yake kwa wakati huku
ikiendelea na mikakati ya kupungu-
za utegemezi wa mikopo kwa
kuboresha ukusanyaji wa mapato ya
ndani, hususan kupitia kodi.

Kwa kifupi, taasisi hizi za kimataifa
hususani Benki ya Dunia na Shirika
la Fedha Duniani (IMF) zimekuwa
zikifanya ukaguzi, ambapo huanga-
lia uwezo wa nchi kurejesha mikopo
kwa kuzingatia ukuaji wa uchumi,
mapato ya ndani, na uwiano wa deni
na pato la taifa (GDP).

Ripoti ya Benki ya Dunia imeonye-
sha kwamba ukuaji wa uchumi wa
Tanzania ulikuwa asilimia 5.2 mwaka
2023 na makadirio ya sasa (mwaka

2025) asilimia 6.0 ambayo ni dalili
nzuri kwamba nchi inajiimarisha
kiuchumi.

Hata hivyo, Tanzania inachukua
mikopo kwa uangalifu, kuhakikisha
kuwa mikopo hiyo inatumiwa kwa
miradi yenye faida na inayosaidia
kuongeza mapato, hivyo kuongeza
uwezo wa kulipa mikopo hiyo kwa
wakati,

NCHI ZA AFRIKA ZENYE MADENI
MAKUBWA

Nchi nyingi za Afrika zinakabiliwa na
changamoto za madeni, ambapo
baadhi ya nchi zina viwango vya juu
vya deni la taifa kutokana na sababu
mbalimbali kama vile kushuka kwa
mapato, vita vya ndani, changamoto

changamoto za kiuchumi au
mkubwa
miundombinu.

uwekezaji kwenye

Baadhi ya nchi za Afrika zenye
deni kubwa kwa takwimu za
mwaka jana ni pamoja na Sudan
ambayo deni lake wakati lilikuwa
ni takribani asilimia 211 ya GDP.
Nchi ningine pamoja na uwiano
wa deni na pato la taifa (GDP)
kwenye mabano ni Eritrea
(175%), Cape Verde (160%),
Msumbiji (120%), Zambia (115%),
Angola (100%), Ghana (80-85%),
Kenya (70-75%), Afrika Kusini
(70%) na Ethiopia (Karibu asilim-
ia 60-65% ya GDP).

Lakini kama tulivyoangalia hapo
awali, uwiano wa deni la Serikali
ya Tanzania kwa Pato la Taifa
(GDP) ni asilimia 40.3 ikilingan-
ishwa na ukomo wa asilimia 55.

Inaelezwa kwamba nchi nyingi za
Afrika zenye madeni ambayo si
himilivu zinakopa kwa ajili ya
maendeleo ya miundombinu na
miradi mingine ya kijamii, lakini
ukosefu wa usimamizi mzuri wa
fedha na changamoto za kiuchu-
mi zinafanya madeni haya kuwa
mzigo mkubwa kwa baadhi ya
nchi hizi.

NCHI NYINGINE NJE YA
AFRIKA ZENYE DENI KUBWA

Nchi nyingi duniani zina deni la
taifa, lakini baadhi ya nchi zina
madeni makubwa sana kutokana
na ukubwa wa uchumi wao, sera
za matumizi ya serikali, au hali ya
kiuchumi. Zifuatazo ni nchi
ambazo zina madeni makubwa
(Kwa uwiano wa asilimia ya Pato

la Taifa - GDP):

Inayoongoza ni Japan yenye
karibu asilimia 260 ya GDP.
Nchi nyingine zenye deni
kubwa na uwiano wake na pato
la taifa (GDP) kwenye mabano
ni Ugiriki (180%), Italia (145%),
Lebanon (150%), Venezuela
(zaidi ya 300%), Marekani
(120%) na Argentina (asilimia
100 ya GDP).

Nchi za Ureno, Hispania na
Uingereza pia zina viwango vya
juu vya deni, ingawa sio sawa
na nchi hizo tajwa hapo juu.
Lakini ni ukweli pia kwamba
deni linapokuwa
hatari  kwa
uchumi wa nchi ikiwa halidhibi-

kubwa
inaweza kuwa
tiwi  vizuri, kwani linaweza
kupelekea kudorora kwa maen-
deleo au kutegemea zaidi

mikopo ya kimataifa.

NCHI AMBAZO
HAZIKOPESHEKI

Nchi ambazo hazikopesheki
kwa urahisi mara nyingi zinaju-
likana kama “nchi zenye hatari
kubwa ya kufilisika au zilizos-
hindwa kulipa madeni (sover-
eign default) na hivyo zina
uwezo mdogo au hazina kabisa
uwezo wa kupata mikopo
kutoka masoko ya kifedha ya
kimataifa. Hii inatokana na
mambo kama vile madeni
makubwa, ukosefu wa utulivu
wa kisiasa, migogoro ya ndani,
au uchumi dhaifu.

Nchi hizi zinaweza pia kuwa na
mikopo ya zamani ambayo
hawajalipa  (default),  hali
inayozuia uwezo wao wa kuko-
pesheka. Baadhi ya nchi za
Afrika na nje ya bara hilo zenye
hali hii kwa takwimu za mwaka
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NCHI KUMI (10) ZENYE UWIANO WA JUU

ZAIDI WA DENI LA SERIKALI DUNIANI 2025

10.

mmoja ni pamoja na Zimbabwe, Sudan,
Eritrea, Somalia, Chad, Sudan Kusini na
Venezuela.

Athari za kutokopesheka ni pamoja
kukosa fedha muhimu za maendeleo,
kama vile kwa ajili ya kujenga miun-
dombinu, huduma za afya na elimu au
kunapotokea majanga. Nchi hizi pia
huwa na matatizo ya kijamii na kiuchu-
mi kwa maana ya kwamba hali hii mara
nyingi inasababisha kuporomoka kwa
huduma za kijamii, kushuka kwa tham-
ani ya sarafu na ugumu wa kuwekeza
katika sekta za uzalishaji mali.
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JAPANI

SUDANI

SINGAPORE

UGIRIKI

ITALIA

MALDIVES

BAHRAIN

MAREKANI

LAOS

UFARANSA

Nchi inapokosa sifa za kukopeshe-
ka pia hujikuta ikiongeza utegeme-
zi wa misaada ya kimataifa kutoka
kwa mashirika kama Umoja wa
Mataifa au nchi wafadhili, badala ya
kupata mikopo kwa masharti ya
kibiashara.

Kukosa uwezo wa kukopesheka ni

changamoto kubwa kwa nchi
zinazoendelea, kwani kunadhoofi-
kushiriki

uchumi wa

sha uwezo wao wa
kikamilifu

kimataifa na kuboresha maisha ya

kwenye

raia wao.

260%

211%

175%

152.9%

138.7%

133.6%

129.8%

124.1%

118.3%

115.3%

Watanzania tumshukuru sana
Mungu hatuko huko. Deni letu
bado ni himilivu, tunakopeshe-
ka na hivyo tuna uwezo wa
kuendelea kubuni miradi ya
maendeleo itakayosisimua
uchumi na kuogeza uwezo
wetu wa kuhudumia madeni.
Tusihoji deni, bali tuhoji sababu
ya deni na tujikite kwenye kujiri-
dhisha kwenye usimamizi wa
fedha tunazokopa,

Mwisho
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USHIRIKIANO PPP BARA NA
ZANZIBAR KURAHISISHA
UTEKELEZAJI MIRADI YA UBIA

izara ya Fedha, kupitia
Kitengo cha Ubia kati ya Sekta ya
(PPP),
inaendelea kushirikiana vyema na
Ofisi ya Rais - Kazi, Uchumi na
Uwekezaji, Zanzibar kuhusiana na
masuala ya PPP ambapo, ushiriki-
ano huo umeleta mafanikio makub-
wa katika utekelezaji wa miradi
mbalimbali inayotekelezwa kupitia
Ubia kati ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi.

Umma na Sekta Binafsi

Dhana ya PPP, kwa mujibu wa
Sheria ya PPP Sura 103 ni
makubaliano ya kimkataba kati ya
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi
ambapo Sekta Binafsi inatekeleza
majukumu kwa niaba ya Sekta ya
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Umma kwa mkataba wa muda
maalumu baada ya kumalizika
kwa muda wa mradi huo huka-
bidhiwa kwa Serikali.

Majukumu ya Kitengo cha PPP,
Wizara ya Fedha, ni pamoja na,
Kuandaa Sera na Mfumo wa
Usimamizi wa Miradi ya PPP,
Kuandaa na kufanya mapitio ya
Sera, Sheria, Kanuni na Mion-
gozo, kuandaa na kutoa mwon-
gozo wa masuala ya ubia PPP
katika mikakati na mipango ya
sekta mbalimbali, Utekelezaiji
wa miradi ikiwemo uchambuzi
na mafunzo.

Kwa upande wa Zanzibar, Idara
ya PPP ina majukumu mbalim-
bali yakijumuisha kuratibu na

Na.
Asia
Singano

kusimamia miradi yote ya PPP kwa
upande wa Zanzibar ambapo Idara
hiyo imefanikisha utekelezaji wa
Miradi 13 ya PPP ambayo hadi
Desemba 2024 utekelezaji wake
ulishaanza na unaendelea ambapo
baadhi ya miradi hiyo ipo katika
sekta za bandari, uwanja wa ndege,
afya nk.

Mnamo Aprili 2019, Ofisi vya
Rais, Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
(SIMT) na Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais Serikali
Zanzibar (SMZ), ziliandaa mwon-
gozo maalumu wa

Makamu wa

ya Mapinduzi

vikao wvya

kuimarisha  ushirikiano  kuhusu
miradi inayotekelezwa kupitia ubia
kati ya Sekta ya Umma na Sekta

Binafsi ili kuziwezesha Wizara, Idara
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na Taasisi husika kujiandaa na
kushiriki kikamilifu katika vikao
hivyo na kuhakikisha utekelezaji
wa majukumu yao unazingatia
mahitaji ya pande mbili za Muun-
gano.

Malengo mahsusi ya vikao vya
kuimarisha ushirikiano ni pamoja
na: Kubadilishana uzoefu, sera,
sheria, utaalamu na wataalamu
kati ya Tanzania Bara na Zanzibar,
kuimarisha ushirikiano wa
kiutendaji na ziara za kikazi za
mara kwa mara kati ya sekta
zinazofanya shughuli zinazoshabi-
hiana; na kujadili na kushughulikia
changamoto mbalimbali zilizopo
na zitakazojitokeza katika Muun-
gano.

Katika kufikia malengo ya Mwon-
gozo huo, Wizara ya Fedha,
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania (SJMT), iliandaa na
kuratibu kikao na Wizara na Taasi-
si zinazosimamia utekelezaji wa
Sera na Sheria ya PPP kwa
upande wa Tanzania Bara na
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
(SM2).

Kikao hicho Kkilifanyika katika
ngazi ya wataalamu kuanzia
tarehe 16 -17 Desemba 2024 na
kufuatiwa na kikao cha Makatibu
Wakuu na Wataalamu tarehe 18
2024, ambapo
Wajumbe wa Kikao hicho walitoka
Wizara ya Fedha (Kitengo cha
PPP na Kituo cha PPP) kwa
upande wa SIMT na Upande wa
SMZ uliwakilishwa na Wajumbe
kutoka Ofisi ya Rais - Kazi,
Uchumi na Uwekezaiji.

Desemba

Katika kikao hicho wajumbe
walibadilishana uzoefu kuhusu
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dhana ya PPP, Sera, Sheria na
Kanuni zinazosimamia utekelezaji
wa programu za PPP ambapo
pande mbili zilijifunza kuhusu
Miundo ya Taasisi zinazosimamia
PPP, taratibu za
uidhinishaji na usimamizi wa
miradi ya Ubia (PPP). Vilevile,
washiriki walipata fursa ya kujadili

maandalizi,

mafanikio na changamoto za
utekelezaji wa programu ya PPP
katika Serikali hizo mbili.

Awali akizungumza kwa niaba ya
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha,
Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
kwanza kuhusu ushirikiano kati ya
Serikali zote mbili, Naibu Katibu
Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa
Omolo, aliwaagiza Wataalamu wa
PPP, kuhakikisha
mikubwa

miradi yote
yenye mvuto wa
kibiashara nchini inatekelezwa
kwa ubia kati ya sekta hizo ili
kuipunguzia Serikali mzigo wa

kugharamia miradi hiyo.

Alisema kuwa utekelezaji wa
miradi kupitia PPP ni sehemu ya
kujenga uchumi imara na ni suala
ambalo linatekelezwa na nchi
nyingi ulimwenguni.

Kwa upande wake Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi

na Uwekezaji, Zanzibar, Bw.

Rashid Ali Salim, aliwaagiza
wataalamu  hao  kuhakikisha
wanayafanyia kazi yale yote
waliyokubaliana  katika  kikao

hicho, hususani suala la kuwa na
mkakati wa pamoja wa kuuza
fursa na kuibua miradi ya pamoja
ya PPP.

Katika
huo, Wizara ya Fedha, Tanzania
Bara, kupitia kitengo cha PPP,
kilishiriki
ushirikiano kati ya pande hizo
mbili  kilichofanyika
Zanzibar, katika Ukumbi wa
ZURA, kikihusisha Wataalamu wa
PPP wa pande zote mbili.

kuendeleza  ushirikiano

kikao cha pili cha

Visiwani

Timu ya Wataalamu wa PPP,
kutoka Wizara ya Fedha, iliongoz-
wa na Naibu Katibu Mkuu, Wizara
ya Fedha, Bi. Amina Khamis
Shaaban,
Kaimu Kamishna wa Kitengo cha
PPP, Wizara ya Fedha, Bw. Bashiru
Taratibu.

wakiambatana na

Akizungumza katika kikao hicho
Katika ukumbi wa ZURA Visiwani
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Zanzibar, Naibu Katibu Mkuu,
Wizara ya Fedha, Bi.
Khamis Shaaban, alisema Serikali

Amina

itaendelea kutoa ushirikiano kwa
Sekta
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya maendeleo na kuhakikisha

Binafsi ili kurahisisha

wananchi wanapata huduma
nzuri katika nyanja mbalimbali
ikiwemo afya, elimu na huduma
nyingine zote muhimu kwa ubora
na urahisi na kukuza uchumi wa

nchi.

“Ni  muhimu kushirikisha sekta
binafsi katika mipango ya maen-
deleo, ambao wao wana ujuzi,
wana utaalamu lakini vilevile
wengine wana fedha kwa hiyo hilo
ni jambo muhimu katika kushiriki-

ana nao” alisema Bi. Amina.

Kwa upande wake Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi
na Uwekezaji, Zanzibar, Bw.
Rashid Ali Salim, ameitaka Sekta
Binafsi nchini kutumia fursa zilizo-
po Serikalini za kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo kwaku-
wa pande zote mbili zitanufaika na
fursa hizo.

Tunaialika Sekta Binafsi
kuja kuwekeza katika
miradi hii ambayo ina
manufaa makubwa mbali
na ajira na kulipa kodi,
miradi hii hurejeshwa
Serikalini baada ya muda
tutakaokubaliana kwa
mujibu wa mkataba"
alisema Bw. Salim.
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Naye, Kaimu Kamishna wa Kiten-
go cha Ubia Kati ya Sekta ya
Umma na Sekta Binafsi (PPP),
Wizara ya Fedha, Bw. Bashiru
Taratibu, alisema Wizara ya Fedha,
kupitia Kitengo cha PPP, itaende-
lea kuungana kwa pamoja na Idara
ya PPP Zanzibar, kuendelea
kushawishi Sekta Binafsi kushiriki-
ana na Sekta ya Umma kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo.

Awali akizungumza kwa niaba ya
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha,
Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
kwanza kuhusu ushirikiano kati ya
Serikali zote mbili, Naibu Katibu
Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa
Omolo, aliwaagiza Wataalamu wa
PPP, kuhakikisha miradi vyote
mikubwa yenye mvuto wa
kibiashara nchini inatekelezwa
kwa ubia kati ya sekta hizo ili
kuipunguzia Serikali mzigo wa
kugharamia miradi hiyo.

Alisema kuwa utekelezaji wa
miradi kupitia PPP ni sehemu ya
kujenga uchumi imara na ni suala
ambalo linatekelezwa na nchi

nyingi ulimwenguni.

“Ahadi yetu sisi ni kushirikiana na
wenzetu hawa kuhakikisha kuwa
tunatengeneza mazingira mazuri
yatakayowezesha kuvutia sekta
binafsi kuja kuungana na Serikali
kuhakikisha
tunatekeleza miradi hii ya maende-

zetu zote mbili

leo” alisema Bw. Taratibu.

Kikao  kilibaini katika
utekelezaji wa Sera, Sheria na

kuwa

Kanuni kumekuwa na mafanikio
mbalimbali ikiwemo kuongezeka
kwa uelewa wa dhana ya PPP kwa
wadau wake na hivyo kusababisha

Sekta
project)
kuongezeka kwa upande wa SMZ
ambapo hadi kufikia mwezi
Novemba, 2024 SMZ wana Miradi
kumi na tatu (13) iliyo katika hatua

miradi inayoibuliwa na

binafsi  (Unsolicited

ya utekelezaiji.

Kwa upande wa Tanzania Bara,
mafanikio yapo kwenye miradi
inayoibuliwa na Mamlaka za
Serikali (Solicited
ambapo hadi kufikia
Novemba, 2024 jumla ya miradi 74
ipo kwenye hatua mbalimbali za
maandalizi.

projects)
mwezi

Serikali zote mbili zinatekeleza
programu ya PPP kwa kuzingatia
Sera za PPP ambazo kwa upande
wa Tanzania Bara Sera iliandaliwa
mwaka 2009 na upande wa Zanzi-
bar Sera iliandaliwa mwaka 2014,

Mashirikiano kwenye eneo la PPP
baina SIMT na SMZ yanasimami-
wa na Mwongozo wa ushirikiano
2019 kwa
la  kubadilishana

ulioandaliwa
lengo
na mikakati ya utekelezaji wa
Programu ya PPP pamoja na
mbinu za kutatua changamoto

Aprili,
uzoefu

zinazojitokeza.

Kikao kinachofuata kinatarajiwa
kufanyika mwaka wa Fedha
2025/2026 Tanzania Bara ambapo
wataalamu wa PPP kutoka Zanzi-
bar wanatarajiwa kuungana na
Wataalamu wa PPP Bara ili
kujadiliana masuala mbalimbali
kuhusu utekelezaji wa miradi ya
Ubia kati ya sekta ya umma na
sekta binafsi.

Mwisho

36



IFAHAMU WIZARA

YA FEDHA

Na. Eva Ngowi

atika mfululizo huu wa
makala za Ifahamu Wizara ya
Fedha, tumeendelea kuchambua
kwa kina majukumu, muundo na
mchango wa Idara mbalimbali
ndani ya Wizara hii muhimu
katika ustawi wa uchumi wa
Taifa.

Katika makala zilizotangulia,
tulielezea historia ya Wizara ya
Fedha tangu kupata Uhuru hadi
ilivyo leo, sambamba na kutoa
uchambuzi wa Idara nne, ambazo
ni: ldara ya Uchambuzi wa Sera,
Idara ya Usimamizi wa Deni la
Serikali, Idara ya Fedha za Nje,
pamoja na ldara ya Usimamizi wa
Bajeti ya Serikali. Kila Idara
ilielezewa kwa kina kwa kuanga-
zia majukumu yake ya msingi
pamoja na miundo ya kiutendaji
inayoiwezesha kutekeleza maju-
kumu hayo kwa ufanisi.
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Katika makala haya, tunaendelea na uchambuzi wa Idara nyingine tatu
ambazo nazo ni muhimu sana katika kuhakikisha usimamizi mzuri wa
rasilimali za umma na maendeleo ya sekta ya fedha nchini. Idara hizi ni:

Idara ya Sera za Ununuzi wa Umma- inayosimamia na

1 kuratibu mifumo ya manunuzi ya umma kwa kuhakikisha
ufanisi, uwazi na thamani ya fedha katika matumizi ya
serikali.

Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha- yenye jukumu
2 la kuendeleza na kusimamia sera zitakazowezesha ukuaji
thabiti wa sekta ya fedha ili kusaidia maendeleo ya uchumi.

Makala haya yanalenga kuielewesha jamii na wadau kwa ujumla kuhusu
kazi na umuhimu wa Idara hizi katika kuhakikisha uwazi, uwajibikaji na
ufanisi katika usimamizi wa fedha za umma, sambamba na kuimarisha
mifumo ya kifedha itakayowezesha ukuaji wa uchumi endelevu. Tafadhali
endelea kujisomea makala hii muhimu ili kuielewa vyema Wizara ya
Fedha na mchango wake katika maendeleo ya Taifa letu.
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Katika utekelezaji wa majukumu
yake, Idara
Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa

inaongozwa  na

Umma, ambaye ni mtaalamu mwan-
damizi wa ununuzi na ugavi aliyesa-
jiliwa na Bodi ya Wataalam wa
(PSPTB).
Kamishna huteuliwa chini ya Wizara

Ununuzi na  Ugavi

yenye dhamana ya ununuzi wa
umma, na huwajibika moja kwa moja
kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha.

DKT. FREDERICK MWAKIBINGA

Kamishna wa Sera ya Ununuzi

wa Umma

Majukumu ya Kamishna yameain-
ishwa katika Kifungu cha 7 cha
Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura
Na. 410.

Idara ya Sera za Ununuzi wa Umma

(PPD) inajumuisha sehemu kuu
mbili:
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Sehemu ya Uandaaji
. ha Ufuatiliaji wa Sera

Majukumu ya sehemu hii ni
pamoja na yafuatayo:

d. Kuandaa Sera ya Taifa na
Mkakati wa Ununuzi wa
Umma na Ugavi;

D.  Kupitia sera, kanuni na mion-
gozo pamoja na maelekezo
mengine yanayohusu ununu-
zi wa umma na ugavi kwa
lengo la uhuishaji;

C. Kufuatilia utekelezaji wa Sera
ya Ununuzi wa Umma na
Ugavi;

d. Kushauri  Serikali  Kuu,
Serikali za Mitaa na vyombo
vilivyoundwa kisheria juu ya
masuala yanayohusu Sera na
usimamizi wa ununuzi na
ugavi; na

€. Kufanya tafiti kuhusu Sera za
ununuzi wa umma na ugavi
na kushauri ipasavyo.

Sehemu ya Usimamizi
. wa Ununuzi

Majukumu ya sehemu hii ni
pamoja na yafuatayo:

d. Kuendeleza na kusimamia
kada ya ununuzi wa umma
na ugavi;

D. Kufuatiia na kutathmini

mifumo ya usimamizi wa

ununuzi na ugavi;

C. Kushauri kuhusu maombi ya
kibali cha kuhalalisha ununu-
zi uliokwishafanyika;

d. Kufuatilia na kutathmini
utendaji wa Wakala na
taasisi zinazosimamia

ununuzi wa umma,

€. Kushauri kuhusu muundo,

uteuzi wa wakuu wa
vitengo vya usimamizi wa
ununuzi na ugavi na
kupendekeza uhamisho
wa watumishi wa ununuzi

na ugavi; na

[ Kuwa
Serikali, taasisi za kitaalu-
ma na wadau wengine
katika
yanayohusiana na ununu-
zi na ugavi katika sekta ya

kiungo kati ya

masuala  yote

umma.

Tangu kuanzishwa kwa Idara
ya Sera za Ununuzi wa Umma,
mafanikio mbalimbali yame-
patikana ikiwemo yafuatayo:

ad. Kutungwa kwa Sera ya
Taifa ya Usimamizi wa
Mnyororo wa Ugavi ya
Mwaka 2025, ambayo
imeunganisha  shughuli
zote  zilizopo katika
mnyororo  wa  ugavi,
zikiwemo ununuzi, ugom-
boaji na
upokeaji, utunzaji, uhifa-
dhi, usambazaji, matumizi
na uondoshaji.

uondoshaji,

b. Kutungwa kwa Sheria ya
Ununuzi wa Umma Na. 10
ya Mwaka 2023, inayoju-
muisha
zilizopo katika mnyororo
wa ugavi
Kanuni za Ununuzi wa

shughuli  zote

pamoja na
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Umma SN. 518 zinazotumika
katika utekelezaji wa Sheria

hiyo.

C. Kutungwa na kutumika kwa
Kanuni za Maadili ya Watumi-
shi wa Umma, Wataalamu na
Wazabuni wanaoshiriki katika
shughuli za ununuzi wa umma

na ugavi.

d. Kuboresha  Muundo

usimamizi wa Vitengo vya
Usimamizi wa Ununuzi (PMU)
kwa kuwapandisha hadhi
Wakuu wa Vitengo (HoPMU)

kuwa Wakurugenzi

Ununuzi na Ugavi (Directors
of Procurement Management
Units - DPMU), hatua iliyolen-
ga kuimarisha mamlaka yao

ya  kiutendaji,

uwajibikaji na kuleta ufanisi

zaidi katika utekelezaji

shughuli za ununuzi ndani ya

taasisi za umma

e. Kuanzisha Mfumo wa Kielek-

troniki  wa Usimamizi
Taarifa za Watumishi

Ununuzi na Ugavi Serikalini
(Procurement and Supplies
Personnel Information System
- PSPIS), kwa ajili ya kuratibu,
kuhifadhi na kufuatilia taarifa
za watumishi waliopo kwenye
kada ya ununuzi na ugavi

katika taasisi za umma.

f. Kuandaa na kuanza kutumia
Mwongozo wa Ufuatiliaji na
Tathmini ya Utendaji wa Taasi-
si za usimamizi wa ununuzi
wa umma na ugavi, zikiwemo

Mamlaka vya Udhibiti

Ununuzi wa Umma (PPRA),
Mamlaka ya Rufaa za Zabuni
za Umma (PPAA), Bodi ya

Wataalamu wa Ununuzi na
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kuongeza

Ugavi (PSPTB) na Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini (GPSA), ili
kuweka viwango vya uwajibikaji na utendaji vinavyopimika.

Sekta ya Fedha ni miongoni mwa sekta muhimu katika ukuaji wa uchumi
wa nchi. Maendeleo ya sekta ya fedha yana mchango mkubwa katika
ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. Sekta hii ina majukumu mbal-
imbali ikiwemo: ukusanyaiji, uchakataji na utoaji wa taarifa kuhusu masoko,
uwekezaji na upatikanaji wa mitaji; kufuatilia uwekezaji na utawala bora
wa matumizi ya fedha katika kuchochea ukuaji wa uchumi.

Maendeleo ya sekta ya fedha yana mchango mkubwa katika kuimarisha
uchumi na kupunguza umaskini. Sekta hii hufanya kazi kadhaa muhimu,
ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa za soko kuhusu uwezekano wa uwekezaji
na mgao wa mtaji, kufuatilia masuala ya uwekezaji, kuwezesha ukuaji wa
biashara, kutofautisha na kudhibiti hatari na kurahisisha ubadilishanaji wa
bidhaa na huduma mbalimbali. Sekta ya fedha imegawanywa katika sekta
ndogo tano ambazo ni benki, masoko ya mitaji, bima, huduma ndogo za
fedha na hifadhi ya jamii.

Kwa kuzingatia umuhimu wa Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha iliunda
Idara ya Uendelelezaji sekta hiyo ambayo ina jukumu la kuandaa na
kutekeleza Sera, Mikakati na Sheria zinazolenga uendelezaji na ujumuish-
waji wa wananchi katika sekta ya fedha ili kuleta maendeleo endelevu
kwa Taifa na kupunguza umaskini.

DKT. CHARLES MWAMWAJA

Kamishna wa idara ya Uendelezaji
wa Sekta ya Fedha

Lengo kuu la Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha ni kuratibu masuala
ya fedha nchini, kuandaa na kufuatilia utekelezaji wa Sera, Mikakati ,
Sheria pamoja na kutoa ushauri wa kitaalamu kwenye masuala yanayo-
husu sekta ya fedha. Idara pia inashirikiana na wasimamizi wa sekta ya
fedha kwa lengo la kuhakikisha utulivu wa mfumo wa fedha na kukuza
ukuaji wa uchumi.
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Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya
Fedha ina majukumu makuu mawili
ambayo ni muhimu katika kukuza
sekta ya fedha:

Kuandaa na Kutekeleza
Sera na Mikakati ya Kitaifa
ya Kuwezesha Maendeleo
ya Sekta ya Fedha

Idara hii ina jukumu la kubuni, kuan-
daa, kutekeleza na kufanya ufuatiliaji
wa Sera na mikakati ya kitaifa inayo-
lenga kuendeleza sekta ya fedha
nchini. Sera na mikakati hii inasaidia
kuongeza ufanisi katika utoaji wa
huduma za kifedha na kurahisisha
upatikanaji wa huduma kwa wananchi
na biashara mbalimbali. Mikakati ya
kitaifa pia
kuhamasisha uwekezaji katika sekta

inaangalia namna vya
ya fedha, na kuhakikisha kuwa kuna
mazingira bora ya kibiashara ambayo
yatavutia wawekezaji wa ndani na nje
ya nchi.

Kuwezesha Upatikanaji wa
Huduma na Bidhaa Tofauti
. 28 Kifedha Zilizo Endelevu
na Zinazokidhi Mahitaji ya
Makundi Mbalimbali

Moja ya changamoto kubwa katika
nchi nyingi ni upatikanaji wa huduma
za kifedha kwa makundi ya watu wa
kipato cha chini. Idara hii inalenga
kuimarisha upatikanaji na utumiaji wa
bidhaa za kifedha
zinazokidhi mahitaji ya wananchi wa

huduma na

rika zote na vipato tofauti. Hii inahusi-
sha kuwahamasisha Watoa Huduma
za Fedha kubuni na kutoa huduma za
fedha zinazoendana na mahitaji ya
katika
utoaji wa elimu ya fedha hususan

makundi  mbalimbali jamii,
kuhusu mikopo, uwekaji akiba, bima,
kujiandaa kustaafu, uwekezaji, bima ya

amana pamoja ha uwepo wa fursa
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a. Kuratibu

b. Kuratibu

mbalimbali  katika

Fedha.

Sekta vya

Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya
Fedha, kwa kutambua umuhimu
wa upatikaji
huduma za fedha kwa wananchi,
wajasiriamali, wanawake na watu

na utumiaji wa

wenye ulemavu, imekuwa

ikitekeleza majukumu yafuatayo:

utekelezaji  wa
Mpango Mkuu wa Maende-
leo ya Sekta ya Fedha wa
Mwaka 2020/21 - 2029/30 na
Mkakati ya Upatikaji wa
Huduma za Fedha kwa Waja-
sirimali Wadogo na Wa Kati
wa mwaka 2023/24-2028/28;

utekelezaji  wa
Programu ya Elimu ya Fedha
ya mwaka 2021/22-2025/26.
Miongoni
yanayotekelezwa katika eneo
la elimu ya fedha ni pamoja
na: Utoaji wa elimu ya fedha
kupitia maadhimisho ya Wiki
ya Huduma za Fedha Kitaifa

mwa majukumu

yanayofanyika kila mwaka;
Utoaji wa Elimu ya fedha kwa
wananchi hususan wanaoishi
Idara imepanga kufikia mikoa
yote nchini.

Kutoa elimu ya fedha kwa
Wajasiriamali Wadogo na wa
Kati ili kuwawezesha kuan-
daa, kusimamia biashara zao
na kukopesheka kupitia fursa
zilizopo katika
sekta ya umma na biashara;

mbalimbali

C. Kuratibu

utekelezaji wa
Mkakati wa Ugharamiaji wa
Miradi ya Maendeleo kwa Njia
Mbadala wa mwaka 2021
Katika kutekeleza Mkakati wa
Serikali wa Njia Mbadala za
Kugharamia Miradi ya Maen-
deleo katika sekta ya umma na
Alternative

binafsi  yaani

Project Financing Strategy,
kuwezesha utoaji wa Hatifun-
gani ya Miaka 10 ya Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira ya Jiji la Tanga yaani Tanga
Urban Water Supply and Sani-
tation Authority (Tanga-UWA-
SA), ambapo kiasi cha shilingi
bilioni 54.7 kimepatikana, sawa
na mafanikio ya asilimia 103.

Hatifungani hii imeorodhesh-
wa kwenye Soko la Hisa la Dar
es Salaam na Soko la Hisa la
Luxemburg (LuxLE). Fedha
zilizopatikana kupitia hatifun-
gani hii zinatumika kutekeleza
miradi ya ujenzi wa miun-
dombinu ya huduma endelevu
za maji, utunzaji wa mazingira
katika Jiji la Tanga. Aidha, Idara
imeendelea kutoa mafunzo
kwa Wizara, |dara za Serikali
namna ya kuandaa maandiko
ya Miradi vya
ambayo itagharamiwa kwa
vyanzo mbadala ikiwvemo PPP,

maendeleo

benki za biashara na masoko
ya fedha na dhamana. Vilevile,

sekta ya benki imeongeza
ubunifu katika kutumia
masokoa ya mitaji kupata

mitaji.

Idara ya Uendelezaji wa Sekta
ya Fedha ina nafasi muhimu
katika kuleta mabadiliko katika
sekta ya fedha nchini.

Mwisho
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MAJIBU YA WIZARA YA FEDHA
KUHUSU HOJA MBALIMBALI ZA
WABUNGE, BUNGENI-DODOMA

atika robo ya Tatu vya
mwaka wa fedha 2024/2025, Wizara
ya Fedha ilitoa ufafanuzi kuhusu
masuala yanayohusu
majukumu yake ikiwa ni pamoja na
Serikali utoaji
huduma saa 24 vituo vya forodha,
kuondoa vikwazo katika ukusanyaji
kodi na kuhakiki wastaafu kidijitali.

mbalimbali

kuweka mkazo

SERIKALI KUPITIA MAPENDEKEZO
YA MABORESHO YA MFUMO WA
KODI, ADA NAT0Z0

APR 9,
2025

Mnamo Aprili 29, 2025, Naibu Waziri
wa Fedha, Mhe. Hamad Hassan
Chande, akijibu swali la swali la
Mbunge wa Viti Maalum Mhe.
Jacqueline  Ngonyani, aliyetaka
kujua mpango wa Serikali wa
kupunguza Tozo na Kodi za uingizaji
wa samaki toka nje ya nchi.

Mhe. Chande alisema kuwa kupitia
Kamati ya Maboresho ya Mfumo wa
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Kodi (Task Force on Tax Reforms)
katika vikao vyake, inaendelea
kupokea mapendekezo yanay-
owasilishwa na wadau kuhusu
maboresho ya mfumo wa kodi,
ada na tozo mbalimbali ikiwa ni
pamoja na eneo la uingizaji wa
samaki kutoka nje ya nchi.

Alisema kuwa Tathmini ya kina
hufanyika ili kubaini hali ya soko,
tabia za walaji, mahitaji, gharama,
athari kwa mapato ya Serikali na
kuzingatia umuhimu wa kulinda
walaji na wafanyabiashara wa
ndani ili kuongeza mchango wa
thamani katika mnyororo wa
Uchumi.

Mhe. Chande aliongeza kuwa
maamuzi na mapendekezo ya
kupunguza tozo na kodi za uingi-
zaji wa samaki kutoka nje ya nchi
yatafanywa kulingana na
matokeo ya tathmini husika.

APR11, TRAKUIMARISHA UTOAJI
2025  WAELIMU KWA MLIPA KODI

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe.
Hamad Hassan Chande (Mb),
alilieleza bunge kuwa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) imekuwa
ikitoa elimu ya kodi kwa njia mbal-
imbali yote vya
walipakodi pamoja na Vikundi vya
Wanawake Wajasiriamali.

kwa makundi

Amesema hayo bungeni jijini
Dodoma,alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum, Mhe.
Janeth Elias Mahawanga, aliyeta-
ka kujua mpango wa Serikali wa
kuanzisha madarasa ya Elimu kwa
Mlipa Kodi kupitia Vikundi vya
Wanawake Wajasiriamali.

Alisema TRA imekuwa ikielimisha
wanawake wajasiriamali kupitia
vikundi vyao mbalimbali ikiwemo
chemba ya wafanyabiashara
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wanawake  “Tanzania  Women
Chamber of Commerce (TWCC)"
na makundi mengine ya wajasiria-
mali wanawake.

Mhe. Chande alifafanua kuwa
Katika kuhakikisha utoaji elimu ya
mlipa kodi unakuwa endelevu na
inawafikia wajasiriamali wanawake,
TRA itaendelea kushirikiana
kikamilifu na  Wizara
kuimarisha
mtandao wa wanawake wajasiria-
mali ili kupitia taasisi au jumuiya
zao waweze kukidhi mahitaji ya
elimu ya kodi na shughuli zao za

husika
mawasiliano na

kiuchumi.

Aidha, Mhe. Chande aliongeza
kuwa kupitia utoaji Elimu kwa
Mlipakodi TRA imefanikiwa
kuongeza idadi ya usaijili wa waja-
siriamali wanawake wanaojisaji
kwa hiari.

SERIKALI IMEHAKIKISHA

APR15, UMMA KUWA HAKUNA SEKTA
9025  [TAKAYOKOSA FEDHA KUTOKANA
NA MABALILIKO YA SERA

Mnamo Aprili 15, 2025, Waziri wa
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba (Mb) alisema
Serikali imewahakikishia Watanza-
nia kuwa hakutakuwa na sekta
itakayokosa fedha kwa sababu ya
mabadiliko ya sera ya baadhi ya
mataifa zinazolenga kupunguza
kuyasaidia mataifa yanayoendelea
ikiwemo Tanzania.

kuwa

Alisema  hayo  bungeni
Dodoma, wakati akijibu hoja za
wabunge zilizojitokeza katika Bunge
la Kumi na mbili, mkutano wa 19

katika kikao cha sita.
Alisema Serikali imefanya tathmini
katika sekta zote kupitia Timu

iliyochini ya Waziri Mkuu na kuanza
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kuchukua hatua baada ya baadhi
ya mataifa kubadili sera zao ili
kupunguza fedha kwa nchi zinazo-
endelea kama Tanzania.
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Tulikuwa na mahitaji ya
takribani shilingi bilioni 220
kwenye sekta ya Afya ili
kuziba pengo la fedha
ambazo tulikuwa tunazita-
rajia kutoka kwa wadau wa
maendeleo, Serikali tayari

imetoa kiasi cha shilingi
bilioni 98 kwenda kwenye
sekta ya afya ili kufidia

pengo lililojitokeza  na
tathmini hiyo inaendelea
katika maeneo mengine na
utoaji wa fedha utaendelea
katika maeneo mengine
ambayo yanahitaji fedha’,
alisema Dkt. Nchemba.

Aidha, Dkt. Nchemba alimpongeza
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa kazi kubwa anayoifa-
nya kwa kuwa ameweza kuivusha
nchi kipindi ambacho dunia nzima
imekuwa ikipita kwenye msukosu-
ko ya kiuchumi ambayo imekuwa
ikitokea mfululizo kwa kipindi cha
miaka minne.

Alisema kuwa kulitokea changa-
moto ya Uviko 19, uhaba wa fedha
za kigeni na sasa sera za nje za
baadhi ya mataifa ambazo

tayari Serikali imeanza kuchukua
hatua na
litavuka.

kama taifa linaamini

Dkt. Nchemba alisema kuwa
sekta ya Afya ndiyo iliyoguswa
zaidi ambapo Serikali itaendelea
kuchukua hatua zaidi
kuwekeza fedha kwenye uzalishaji
ndani ya nchi wa madawa na vifaa
tiba vilivyokuwa vinapatikana
kupitia wabia.

ikiwemo

Alisema kuwa Mpango wa Maen-
deleo na Bajeti itakayosomwa
katika  Bunge linaloendelea,
sehemu ya fedha itaelekezwa
kwenye viwanda vinavyozalisha
madawa ndani ya nchi ili kuweza
kujitegemea kama nchi katika
eneo hilo.

APR16 FEDHA ZISIZOTUMIKA HADI
202 * MWISHO WA MWAKA KURUDI
025 MFUKO MKUU WA SERIKALI

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb),
alilieleza bunge kuwa fedha
ambazo  hazijatumika hadi
mwisho wa mwaka hurudi Mfuko
Mkuu wa Serikali ikiwa ni utarati-
bu wa kusimamia uwajibikaji na
uwazi katika matumizi ya fedha
zilizotengwa katika bajeti.

Hayo yameelezwa bungeni jijini
Dodoma na Waziri wa Fedha
Mhe. Dkt. Mwigulu
Nchemba (Mb), alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Tandahimba
Mhe. Katani Ahmad Katani, aliye-
taka kujua lini Serikali itarejesha
fedha za miradi zilizochukuliwa
na Hazina.

Lameck

Mhe. Dkt. Nchemba, alifafanua
kuwa kwa mujibu wa kifungu cha
29 cha Sheria ya Bajeti SURA
439, fedha ambazo hazijatumika
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hadi mwisho wa mwaka zinakoma
matumizi yake na kurudishwa
Mfuko Mkuu wa Serikali.

Aliongeza kuwa iwapo kuna miradi
au shughuli ambazo hazijakamilika,
Fungu husika linatakiwa kutenga
bajeti na kuwasilisha maombi kwa
kuambatisha hati za madai au nyar-
aka za utekelezaji wa miradi hiyo.

Mhe. Dkt. Nchemba alisema kuwa
azma ya Serikali ni kuhakikisha
kuwa miradi yote inatekelezwa ili
kuleta maendeleo kwa wananchi.

KAMPUNI ZISIZ0 JIORODHESHA
’  DSE KUTOFAHAMU THAMANI
HALISI YA UWEKEZAJI

APR23
2025

Fedha, Mhe.
Chande (Mb),
alilieleza bunge kuwa Kampuni

Naibu Waziri wa
Hamad Hassan

ambazo hazijaorodheshwa katika
Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE)
hukutana na changamoto za kutofa-
hamu thamani halisi ya uwekezaji
kutokana na kukosekana kwa
ukwasi wa hisa zao.

Amesema hayo bungeni jijini
Dodoma, alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Geita M;jini, Mhe.
Constantine John Kanyasu, aliyeta-
ka kujua hasara na faida kwa kam-
puni kutotekeleza Sheria ya kujio-
rodhesha kwenye Soko la Hisa la

Dar es Salaam.

Mhe. Chande alisema kuwa Kam-
hazijajiorodhesha
katika Soko la Hisa hutawaliwa na

puni ambazo
kukosekana kwa uwazi na hivyo
Serikali
kupata taarifa stahiki za mwenendo
wa biashara na fedha.

na wanahisa kushindwa
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Kwa mujibu wa Sheria, ni
Kampuni ya simu pekee ndio
hulazimika kuuza hisa kwa
umma nha kuorodheshwa

katika soko la hisa isipokuwa
Kampuni ambazo Serikali ina
umiliki wa hisa kwa asilimia 25
au zaidi na Kampuni ambazo
zinatoa huduma ya minara ya
simu’, alisema Mhe. Chande.

Aidha alizitaja faida za Kampuni
kujiorodhesha kwenye Soko la
Hisa kuwa ni pamoja na kuongeza
mtaji, kuongeza ufanisi na tija,

kuiwezesha Serikali kupata
mapato stahiki na kutambua
thamani halisi ya hisa zake
ambapo  wanahisa  wanapata

thamani ya hisa zao wanapotaka
kuuza kwa kufuata mwenendo wa
soko (demand and supply).

Alisema faida nyingine ni pamoja
na kuwapa wananchi fursa ya
kununua hisa na hivyo kuwezesh-
wa kushiriki katika uchumi wa nchi
na kutoa fursa kwa wawekezaiji
wanaotaka kuuza uwekezaji wao
wakati wanapohitaji fedha.

SERIKALI KUJENGA VITUO SITA

Ii\gzﬁszs' :II\IYI(\FFEODRHOADHA MWAKA UJAO

Serikali
mpango wa kujenga vituo sita vya
forodha mipakani katika mwaka
wa fedha ujao wa 2025/26.

imesema kuwa ina

Hayo vyalisema bungeni jijini
Dodoma na Naibu Waziri wa
Fedha, Mhe. Hamad Hassan
Chande (Mb), alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Mhe. Oliver Daniel Semuguruka,
aliyetaka kujua mpango wa
Serikali wa kuanza ujenzi wa
cha Mukikoro, Kata ya Mugoma -
Ngara.

Mhe. Chande
Serikali imetenga jumla ya shilingi
bilioni 11 ya ujenzi wa vituo Sita
vya forodha kikiwemo kituo cha
forodha  Mugoma  kilichopo
Wilaya ya Ngara, mkoani Kagera
mpakani
Burundi kwa mwaka ujao wa
fedha.

alisema kuwa

mwa Tanzania na

BODI YA MICHEZO YA
KUBAHATISHA YAAGIZWA
KUDHIBITI MICHEZO HARAMU

MAY 5,
2025

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe
Hamad Hassan Chande (Mb),
ameliagiza Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha (GBT),
kuhakikisha sheria na taratibu za

Tanzania

michezo hiyo zinafuatwa ili kulin-
da maadili ya vijana kwa kuende-
lea kufanya ukaguzi wa mara kwa
mara ufuatiliaji wa karibu wa
michezo hiyo.

Agizo hilo alilitoa bungeni jijini
Dodoma wakati akijibu swali la
Mbunge wa Bagamoyo, Mhe.

Shabani  Mkenge,
kujua mpango wa

Muharami
aliyetaka
Serikali wa kusitisha kutoa vibali
vya mashine za kamari ili kupun-
guza umaskini kwa vijana.

Mhe. Chande alisema kuwa hivi

karibuni kumekuwepo na wimbi
la waendeshaji mashine za sloti
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pasipo kuzingatia Sheria ya Michezo
ya Kubahatisha na sheria nyingine
za nchi ambapo waendeshaji
haramu huweka mashine zao
kwenye makazi ya watu, maduka ya

huruhusu watoto chini ya miaka 18
kushiriki kucheza.
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Ili kukabiliana na michezo ya kubahatisha
isiyozingatia Sheria, Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha imechukua hatua kadhaa
ikiwemo, kusitisha utoaji wa leseni kwa
waendeshaji wapya wa mashine za sloti
na kuanzisha misako na operation ya
kusaka waendeshaji haramu wa mashine
za sloti nchi nzima kwa kushirikiana na
mamlaka nyingine kama Polisi, Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) na Uhamiaji’,

Alisema kuwa juhudi nyingine zilizo-
fanywa na Bodi hiyo kukabiliana na
changamoto hiyo ni
kuongeza kaguzi za mara kwa mara
maeneo mbalimbali ya nchi ilipo
biashara ya mashine za slot na
kuendesha kampeni inayowalenga
vijana na jamii kufanya kazi za

pamoja na

uzalishaji na pindi wanapojihusisha
na michezo ya kubahatisha basi
wacheze kwa kiasi (Responsible
gaming).

Mhe. Chande aliliambia Bunge
kuwa Bodi ya Michezo ya Kubahati-
sha, imeongeza udhibiti wa uingizaji
wa mashine za sloti nchini kwenye
maeneo ya mipakani kwa kushirikia-
na na TRA na imeanza mchakato wa
kutumia mifumo vya kielektroniki
kudhibiti biashara ya mashine za
sloti zinazoendeshwa mitaani (route
operation) kama ilivyo kwa michezo
mingine ya kubahatisha.

Alisema hatua nyingine ni kuingia
makubaliano (MoU) na Mamlaka ya
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Serikali za Mitaa kwa lengo la kuwa
na ushirikiano wa karibu wa kudhibiti
waendeshaji haramu wa mashine za
hizo na kupitia mara kwa mara
Sheria ya Michezo ya Kubabatisha
kwa lengo la kuondoa kasoro na
mianya inayotumiwa na waendeshaji
haramu wa mashine za sloti.

Aidha, alisema kuwa Bodi inakusudia
kutekeleza hatua hizo kikamilifu
ikiwva ni sehemu ya juhudi za
kuhakikisha jamii wakiwemo vijana
wanalindwa dhidi ya athari hasi za
michezo ya kubahatisha ikiwemo

umasikini.

MIRADI 80 IPO KATIKA HATUA

MAY 13, 7 UTEKELEZAJ KWA UTARATIBU
2025  wappp

Miradi 80 imewezeshwa na Serikali
na ipo katika hatua mbalimbali za
utekelezaji kwa utaratibu wa Ubia
kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP).

Hayo yamesemwa na Naibu Waziri
wa Fedha, Mhe. Hamad Hassan
Chande (Mb) bungeni jijini Dodoma
wakati akijibu swali la Mbunge wa
Njeza, aliyetaka kujua idadi ya miradi
iliyowezeshwa na Serikali kwa utara-
tibu wa ubia kati ya Serikali na Sekta
Binafsi.

Alisema kuwa miradi hiyo ipo katika
hatua mbalimbali ambapo miradi
mitatu ipo katika hatua ya utekeleza-
ji, miradi minne ipo katika hatua ya
majadiliano, miradi miwili ipo katika
hatua ya ununuzi, miradi 26 ipo
katika hatua ya upembuzi yakinifu,
miradi 13 ipo katika hatua ya upem-
buzi yakinifu wa awali na miradi 32
ipo katika hatua ya andiko dhana.

Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya
Umma na Binafsi (PPP), imeanzisha
Mfuko wa Uwezeshaji Ubia (PPP
Facilitation Fund - PPPFF), kwa
lengo la kuziwezesha Mamlaka za
Serikali kuandaa na kutelekeza
miradi ya Ubia kati ya Sekta ya
Umma na Binafsi (PPP)’, alisema
Mhe. Chande.

Aliongeza kwa Sheria hiyo
imekipa Kituo cha Ubia (PPP
Centre) jukumu la kutoa usaidi-
zi wa kiufundi kwa Mamlaka za
Serikali na Sekta Binafsi wakati
wa uibuaji, maandalizi na
utekelezaji wa miradi ya Ubia
kati ya Sekta ya Umma na

Sekta Binafsi (PPP).

Akieleza kuhusu ujenzi wa
Barabara ya Igawa-Tunduma
kwa utaratibu wa PPP, Mhe,
Chande alisema kuwa, kwa
sasa yupo mshiriki kutoka
Sekta binafsi ambae anaandaa
mradi huo kupitia utaratibu wa
PPP.

Aidha Serikali ya Tanzania na
Zambia zipo kwenye majadil-
iano na Serikali ya China na
mwelekeo ni mzuri na wakati
wowote Serikali hizo zitaweka
saini makubaliano kupitia Kam-
puni ya China ya CECC kuhusu
utekelezaji wa mradi huo.

Mhe. Chande alisema kuwa
Serikali inaendelea kuhamasi-
sha sekta  binafsi  kwa
kuwashirikisha katika hatua za
uandaaji wa miradi ili waweze
kuwa na mchango katika mae-

ndeleo ya nchi na sekta hiyo.

45



JUN2 SERA ZA WAHISANI HAZINA

2025' ATHARI ZA MOJA KWA MOJA
ZA KIBAJETI

Serikali imesema kuwa hakuna

athari za moja kwa moja za kibajeti
kutokana na amri za kimamlaka
alizotoa Rais wa Marekani, Dornald
Trump za kusitisha misaada kwa
Tanzania.

Hayo bungeni jijini
Dodoma na Waziri wa Fedha, Mhe.
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
(Mb), alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Moshi
Vijijini, Mhe. Prof. Patrick Alois
Ndakidemi, aliyetaka kujua ni kwa
kiasi gani amri za kimamlaka alizotoa
Rais Dornald Trump wa Marekani
za kusitisha misaada Tanzania, zilivy-
oathiri miradi iliyokuwa inaendelea
nchini.

yalisemwa

Dkt. Nchemba alisema kuwa Serikali
ya Tanzania haikuwa na ushirikiano
wa Serikali kwa Serikali kwa masuala
ya fedha za miradi ya maendeleo
na Serikali ya Marekani kwa kuwa
ilikuwa inatumia taasisi zake ambazo
zilikuwa zinashirikiana na taasisi za
Tanzania.
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Kwa upande wa taasisi zilizokuwa
zinapokea fedha kutoka taasisi za
Marekani, tayari Serikali  imefanya

tathmini si tu kwa tamko la Marekani bali
kwa mwenendo wote unaohusisha fedha
zinazotoka kwa washirika wa maendeleo
na tayari hatua zimeanza kuchukuliwa’,
alisema Dkt. Nchemba

Alisema kuwa huko nyuma kulikuwa
na fedha za misaada zilizokuwa
zinaenda kwenye bajeti kwa ajili ya
miradi ya maendeleo lakini kwa sasa
Serikali inatekeleza miradi ya maen-
deleo kupitia fedha za ndani kufidia
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pengo la miradi ambayo bajeti yake
ilikuwa inatoka kwa nchi wahisani.

Dkt. Nchemba alisema kuwa kutoka-
na na yaliyotokea hivi karibuni
kuhusu Sera za nje kutoka kwa
Wahisani tayari Serikali imepangilia
upya matumizi yake kwa bajeti
inayoendelea na kupata zaidi ya
shilingi bilioni 220 zilizokuwa zinah-
itajika kwenye
yaliyoonekana kuathirika hususani
sekta ya afya ambayo zimepelekwa
zaidi ya shilingi bilioni 88 kuendelea

na utekelezaji wa miradi.

hasa maeneo

Alisema kuwa kupitia tathmini

Serikali
kutekeleza miradi

iliyofanywa, itaendelea
ya maendeleo
inapata fedha
kutoka kwa washirika wa maendeleo
ili kuhakikisha miradi ya maendeleo
na maisha ya watanzania hayaathiri-
ki kutokana na mabadiliko ya kisera
kutoka kwa mbia yeyote wa maen-

deleo

ambayo ilikuwa

Akijibu
namna Serikali ilivyojiandaa kukabil-
iana na mabadiliko ya Sera za baadhi
ya nchi tajiri kulisaidia Taifa kukuza
uchumi, Mhe. Dkt. Nchemba alisema
Serikali jitihada
mbalimbali za kuongeza mapato ya
ndani ili kuhakikisha kuwa sehemu

swali la msingi kuhusu

inaendelea na

kubwa ya bajeti inagharamiwa kwa
kutumia mapato ya ndani.

Alisema kuwa kwa kutambua
umuhimu wa mahitaji ya kibajeti
ikiwemo ugharamiaji wa miradi ya
maendeleo,  Serikali
kuvutia ushiriki
katika ugharamiaji wa miradi ya
maendeleo kwa kutumia njia mbada-
la ikiwemo ubia kati ya sekta ya
umma na sekta binafsi.

itaendelea
wa sekta binafsi

Dkt. Nchemba alisema kuwa
hatua hiyo itasaidia kuipunguz-
ia Serikali mzigo wa kukopa

kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi ya maendeleo na
kupunguza utegemezi wa

kibajeti kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo.

TANZANIA KUTOATHIRIKA
‘2%%25' MOJA KWA MOJA NA UMOJA
WA BRICS

Serikali imesema kuwa Tanza-
nia haitapata athari za moja
kwa moja kutokana na mafani-
kio au changamoto zozote
katika Umoja wa BRICS (Brazil,
Russia, India, China na Afrika
Kusini),
katika sekta ya kiuchumi na
fedha hususani ya kujiondoa
kwenye Dolarisation kwa kuwa

zinazoweza kutokea

sio nchi mwanachama wa

BRICS.

Hayo yalisemwa bungeni jijini
Dodoma na Naibu Waziri wa
Fedha, Mhe. Hamad Hassan
Chande  (Mb),
akijibu swali la Mheshimiwa
Zahor Mohammed Haiji
(Mwera), aliyeuliza faida na
hasara ya Tanzania kutokana
na msimamo wa nchi za BRICS
ambazo zimejipanga kujiondoa
kwenye mfumo wa Dolarisa-

alipokuwa

tion.

Alisema Serikali ya Tanzania
imekuwa na ushirikiano wa
muda mrefu na nchi za BRICS
(Brazil, Russia, India, China na
Afrika Kusini) katika nyanja
mbalimbali ikijumuisha masua-
la ya kiuchumi, biashara na
diplomasia  kwa
kuwepo kwa balozi za nchi hizo
hapa nchini na Tanzania kuwa

kuendelea

na balozi katika nchi hizo.
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DKT NCHEMBA AFANYA MAZUNGUMZ0

a=.
a

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb) ameishukuru ltalia
kwa kutoa dhamana ya mkopo wa kujenga Reli
ya Kisasa (SGR), kipande cha Kwanza na cha
pili kuanzia Dar es Salaam, Morogoro, Dodoma
hadi Makutupora mkoani Singida, ambavyo
ujenzi wake umekamilika na treni imeanza
kutoa huduma kuanzia Dar es salaam hadi
Dodoma.

Mhe. Dkt. Nchemba alitoa shukrani hizo mjini
Rome nchini Italia, alipokutana na kufanya
mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Bima la Italia (SACE), Bi. Alessandra
Ricci.

Alieleza kuwa kutokana na mchango huo, SGR
imeanza kutoa huduma ya kubeba abiria
kuanzia Julai mwaka 2024, ikiwa ni mafanikio
makubwa katika historia ya usafiri nchini,
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| NA MKURUGENZI MTENDAJI WA SHIRIKA
LA BIMA NCHINI ITALIA

Na. Benny Mwaipaja

ambapo muda wa safari kati ya Dar es Salaam na
Dodoma umepungua kutoka saa nane hadi takriban saa
tatu.

Aidha, Mhe. Waziri Nchemba alieleza kuwa Serikali
inatambua na kuthamini nia njema ya SACE kuendelea
kudhamini ujenzi wa reli toka Dodoma hadi Isaka

Aidha, Dkt. Nchemba aliwaalika wawekezaji kutoka
ltalia kwenda kuwekeza nchini Tanzania katika sekta
mbalimbali ikiwemo uendeshaji wa miundombinu ya reli
pamoja na ujenzi wa viwanda vitakavyosaidia kukuza ajira
na kukuza uchumi wa nchi wa pande hizo mbili.

Alisema kuwa Tanzania iko katika eneo zuri la kimkakati
kijiografia kwa kupakana na nchi 6 zisizopakana na Bahari
na zinazotegemea Bandari ya Dar Es Salaam, hatua
ambayo inalifanya eneo lote la nchi na nchi jirani kuwa
soko zuri na la ukakika la bidhaa na huduma na kuishauri
sekta binafsi ya nchi hiyo kuchangamkia fursa hizo.
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Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Bima la ltalia, SACE, Bi. Alessandra
Ricci, alisema kuwa ltalia imeichagua Tanzania
kuwa miongoni mwa nchi 14 za Afrika
zitakazonufaika na usadizi wa kifedha kutoka
nchi hiyo kutokana na uhusiano mzuri wa
kiuchumi uliopo kati ya nchi hizo mbili kupitia
Mpango wake wa Ushhirikiano kati ya Italia na
nchi za Afrika ujulikanao kama Piano Mattei.
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Bi. Ricci aliahidi kuwa Shirika lake liko tayari kuendelea
kushirikiana na Tanzania katika kugharamia mradi wa
SGR kipande cha 3 na 4. kinachoanzia Makutupora
mkoani Singida -Tabora hadi Isaka, kutokana na umuhimu
wa mradi huo katika kukuza biashara katika ukanda wa
Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC).
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SERIKALI YAISHUKURU SINOSURE

KWA UDHAMINI WA KIPANDE CHA
TANO CHA SGR Na. Saidina Msangi

aibu Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad
Hassan Chande (Mb), ameishukuru Serikali ya
China kupitia Shirika lake la Bima SINOSURE,
kwa kudhamini mkopo wa kibiashara kwa ajili ya
ujenzi wa kipande cha tano (lot 5) cha Reli ya
Kisasa (SGR) kutoka Isaka hadi Mwanza chenye
thamani ya dola za Marekani milioni 559, kupitia
mkataba uliosainiwa Oktoba 21, 2024.

Shukrani hizo alizitoa wakati wa kikao cha
majadiliano kati ya Ujumbe wa Tanzania ulioon-
gozwa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango
na Uwekezaji Mhe. Prof. Kitila Alexander Mkumbo
(Mb) na Ujumbe wa China ulioongozwa na Naibu
Waziri wa Biashara wa Jamhuri ya Watu wa
China, Mhe. Tang Wenhong, yaliyofanyika katika
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Pamoja na shukrani hizo, Mhe. Chande aliiomba
China kuangalia uwezekano wa Kampuni ya Bima ya
SINOSURE kushiriki katika ujenzi wa Kipande cha Sita
cha Reli ya Kisasa kutoka Tabora hadi Kigoma chenye
makadirio ya gharama ya dola bilioni 2.3.

Fedha za kukamilisha mradi wa ujenzi wa Reli kutoka

Tabaora hadi Kigoma zinatarajiwa kutoka katika vyanzo
mbalimbali ambapo, dola bilioni 1.1 zinatarajiwa kutoka kwa

Taasisi za Fedha za Maendeleo (DFls), ambapo SINOSURE
ni miongoni mwa wadhamini’, alisema Mhe. Chande.
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Aidha, Mhe. Chande alisema kuwa ushirikiano wa
Tanzania na China umewezesha Serikali ya China
kufanikisha upatikanaji wa dola za Marekani milioni
108.6 kwa ajili ya Mradi wa Kuongeza Wigo wa
milioni 270.3 kwa ajili ya Mradi wa Usafirishaji
Umeme wa 400 kV kutoka Dar es Salaam hadi
Arusha, awamu ya kwanza.

Mhe Chande aliongeza kuwa uchumi wa nchi unae-
ndelea kuimarika kutokana na uwekezaji katika
miundombinu, utulivu wa uchumi jumla, mfumuko
mdogo wa bei na mazingira bora ya uwekezaji.

Kwa Upande wake Naibu Waziri wa Biashara wa
Jamhuri ya Watu wa China, Mhe. Tang Wenhong,
alisema kuwa Serikali ya China itaendelea kuimari-
sha mahusiano ya kiuchumi na kidiplomasia kati ya
nchi hizo mbili kwa manufaa ya wananchi wa pande
hizo mbili.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

51



FITCH YAITHIBITISHA TANZANIA KUWA NA

=
ad=

. MTAZAMO THABITI ‘B+" KWENYE TATHMINI
Il YA NCHI KUKOPESHEKA KATIKA MASOKO

YA MITAJI YA KIMATAIFA (SOVEREIGN CREDIT
RATING) Na.Joseph Mahumi

ampuni ya Kimataifa inayojihusisha na
kufanya tathmini ya nchi kukopesheka katika
masoko ya mitaji ya kimataifa ya Fitch Ratings,
(Long-Term Foreign-
Currency Issuer Default Rating - IDR) kuwa katika
daraja la 'B+' ikiwa na Mtazamo Thabiti (Stable
Outlook), jambo linalodhihirisha kuendelea kwa

imeithibitisha Tanzania

imani ya kimataifa juu ya misingi ya uchumi wa
Tanzania na juhudi zake za mageuzi katika sera
zake.

Kupitia taarifa yao waliyochapisha hivi karibuni,
imesema uthibitisho huo umechangiwa na ukuaji
imara wa Pato la Taifa (GDP), mfumuko mdogo wa
bei, usimamizi mzuri wa sera za uchumi pamoja
na kuimarisha ushirikiano na taasisi za kimataifa.

Kampuni ya Fitch inatarajia uchumi wa Tanzania
utakua kwa asilimia 5.9 mwaka 2025, ukichoche-
wa na sekta za kilimo, madini, utalii pamoja na na
uwekezaji katika miundombinu kama mradi wa
reli ya kisasa (SGR) na mradi wa umeme wa
Mwalimu Nyerere.

Tanzania imepongezwa kwa kudhibiti mfumuko wa bei,
ambao umebaki ndani ya lengo la Benki Kuu ya Tanza-
nia la asilimia 3 hadi 5, na kwa kuboresha usimamizi wa
fedha za umma, ambapo madeni yaliyokuwa yakisubiri
kulipwa kwa wazabuni na marejesho ya VAT yamepun-
gua kutoka asilimia 1.2 ya GDP mwaka 2022 hadi
asilimia 0.4 kufikia Machi 2025.

Fitch pia imeeleza kuwa kupitia matokeo hayo, wanata-
rajia mwelekeo wa sera kuendelea kuwa thabiti chini ya
uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan, jambo litakalo-
endelea kuwavutia washirika wa maendeleo na
wawekezaji nchini.

Ripoti hiyo inaeleza pia kuwa, Tanzania imeweza kudu-
misha akiba ya fedha za kigeni, ambapo hadi Machi
2025 ilifikia Dola za Marekani bilioni 5.7, sawa na uwezo
wa kulipia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje
kwa miezi 4.2.

Aidha, Fitch imeeleza kuwa kuongezeka kwa akiba ya
fedha za kigeni, kuendeleza utekelezaji mzuri wa sera za
uchumi na kuendelea kuvutia wawekezaji wa sekta
binafsi kunaweza kuiwezesha Tanzania kupandishwa
daraja zaidi.




WIZARA YA FEDHA YATOA ELIMU YA USIMAMIZI
WA MNYORORO WA UGAVI KWA WAHARIRI WA

VYOMBO VYA HABARI na Josephine Majura na Joseph Mahumi

erikali kupitia Wizara ya Fedha, imefan-
ya mafunzo kwa Wahariri wa Vyombo vya
Habari kwa lengo la kuwajengea uelewa kuhusu
masuala ya usimamizi wa mnyororo wa ugavi
katika sekta ya umma.

Akizungumza wakati akifungua rasmi mafunzo
hayo, kwa niaba ya Katibu Mkuu Wizaravya
Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba, Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa
Christian Omolo, alisema kuwa mafunzo hayo ni
sehemu ya utekelezaji wa programu shirikishi
kati ya Wizara ya Fedha na wadau wake
ikiwemo Sekta ya Habari, yenye lengo la kufiki-
sha elimu sahihi kwa jamii kupitia wanahabari.

Mafanikio tunayoyaona katika usimamizi
wa rasilimali za umma na thamani ya
pesa katika miradi ya maendeleo
yanaonesha kazi kubwa na juhudi zinazo-
fanywa na wakaguzi wa ndani kutoka
katika taasisi za Serikali. Juhudi hizi
zinapaswa kuendelezwa kwa kasi zaidi ili
nchi yetu iendelee kupiga hatua zaidi za
maendeleo chini ya Uongozi wa Serikali
ya Awamu ya Sita ya Rais Mhe. Dkt
Samia Suluhu Hassan’; alisema Bi,Omolo.
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Alisisitiza kuwa, mafunzo hayo yanatoa fursa kwa wana-
habari kupata maarifa ya kina kuhusu shughuli zote
muhimu zinazounda mnyororo wa ugavi kama vile ununu-
zi, usambazaji, uhifadhi, matumizi na uondoshaji wa
bidhaa na huduma ndani ya taasisi za Serikali.

Bi. Omollo alifafanua kuwa, mafunzo hayo yanalenga
kuwahusisha moja kwa moja wanahabari ili kusaidia
kutoa taarifa sahihi, za wakati na zenye kuelimisha
wananchi katika eneo la mnyororo wa ugavi kwa kuwa
Serikali imekuwa ikitumia fedha nyingi katika kuhakikisha
wananchi wanahudumiwa kikamilifu kupitia mnyororo wa
ugavi.

kwa mfano, zaidi ya asilimia 70 ya Bajeti ya Serikali ya
2024/25 ya shilingi trilioni 50.29, shilingi trilioni 35.2
zinatumika katika kununua vifaa na vitendeakazi

mbalimbali, kulipia kandarasi za ujenzi na pia huduma
ambazo zinawafikia wananchi walaji” alisisitiza Bi.
Omolo.

Aliwasihi Wahariri na wanahabari kwa ujumla kulitumia
jukwaa hilo kama fursa muhimu ya kujifunza, kujadili na
kubadilishana uzoefu, na pia ushauri juu ya masuala ya
usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi, ili kujiweka
katika nafasi nzuri sana ya kuhabarisha umma kwa
usahihi kupitia vyombo vyenu vya Habari.
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Naye Kamishna wa Idara ya Sera za Ununuzi
wa Umma, Wizara ya Fedha, Dkt. Frederick
Mwakibinga, alisema kuwa kupitia kalamu
za wanahabari, sauti, picha, na majukwaa
mbalimbali ya vyombo vya habari, elimu kuhusu
nafasi na mchango wa mnyororo wa ugavi
katika maendeleo ya Taifa itafanikiwa kwa kiasi
kikubwa.

Alifafanua kuwa mnyororo wa ugavi unaanzia
katika upangaji wa mabhitaji, ununuzi, uygomboaji
na uondoshaji, upokeaji, uhifadhi, usambazaji,
hadi matumizi na uondoshaji wa bidhaa, vifaa
au huduma.

Dkt. Mwakibinga alisema kuwa, kukosekana
kwa usimamizi madhubuti katika hatua yoyote

kati ya hizo kunaweza kusababisha hasara
kubwa kwa Serikali, upotevu wa rasilimali, au
huduma duni kwa wananchi.

Wizara ya Fedha kupitia Idara ya Sera
za Ununuzi wa Umma na Kitengo cha
Mawasiliano  Serikalini  tutaendelea
kushirikiana nanyi kwa lengo mahsusi
la kutoa uelewa mpana kuhusu
shughuli za mnyororo wa ugavi kwa
wadau muhimu wa mawasiliano kwa
umma, ninyi Wahariri na waandishi wa
habari’] alisema Dkt. Mwakibinga.
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Naye Mwenyekiti wa Wahariri wa Vyombo vya Habari
katika mafunzo hayo, Bw. Ben Mwang'onda, aliishukuru
Wizara ya Fedha kwa kuandaa mafunzo hayo ambayo
yatakua daraja la mahusiano kati ya Wizara hiyo na
Umma katika kutoa taarifa kuhusu Mnyororo wa Ugavi.

Kupitia mafunzo haya,
tunaweza kufikisha taarifa
sahihi kwa wananchi, jambo
ambalo linasaidia kuongeza
uelewa wa umma na
kuhamasisha uwajibikaji
serikalini," alisema

Bw. Mwang'onda.

Kwa upande wake Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini Wizara ya Fedha, Bw. Benny Mwaipaja, alise-
ma kuwa Ushirikiano kati ya Wizara na Wanahabari
umeendelea kuwa thabiti na imara na unaashiria
matokeo mazuri ya elimu kwa umma.

Tunaimani mafunzo haya ni
mwendelezo wa Wizara wa
kuangazia njia mbalimbali za
kuelemisha umma kuhusu
sera, program na matukio
mbalimbali yanayofanywa na
Wizara na niwasihi muendelee
kushirikiana nasi ili kufikisha
yale yanayofanywa na Serikali
kwa wananchi” alisema Bw.
Mwaipaja.
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| SH. TRILIONI 56.49 KUTEKELEZA
BAJETI KUU YA SERIKALI 2025/26

Na. Saidina Msangi

a=.

za Serikali za Mitaa shilingi trilioni 2217 na shilingi
azii wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu trilioni 772 kugharamia malipo ya mtaji kwa deni la

Lameck Nchemba (Mb), aliwasilisha Hotuba ya ndani na nje.

Bajeti Kuu ya Serikali, ambapo ameliomba Bunge
Katika Mwaka wa Fedha 2025/26 Serikali

inatarajia kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato
Halisi la Taifa kufikia asilimia 6.0 mwaka 2025
kutoka ukuaji wa asilimia 5.5 mwaka 2024,

ridhaa ya kukusanya na kutumia jumla ya shilingi
trilioni 56.49 kwa Mwaka wa Fedha 2025/26.

Dkt. Nchemba aliomba ridhaa hiyo bungeni jijini kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei
Dodoma, wakati akiwasilisha mapendekezo vya na kuhakikisha kuwa unabaki kwenye wigo
Serikali kuhusu makadirio ya mapato na matumizi wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia kati

ya 3.0 - 5.0 katika muda wa kati’] alifafanua

kwa mwaka 2025/26, ambapo bajeti hiyo inataraji-
Mhe. Nchemba.

wa kugharamiwa na mapato ya ndani ya shilingi
trilioni 40.47, misaada shilingi trilioni 1.07 na mikopo
ya shilingi trilioni 14.95.

Kati ya mapato ya ndani
yanayotarajiwa, mapato
ya kodi ni shilingi trilioni
32.31, mapato yasiyo ya
kodi shilingi trilioni 6.48,
na mapato ya Mamlaka
za Serikali za Mitaa
shilingi  trilioni  1.68.
Aidha, mikopo inajumui-
sha shilingi trilioni 6.27
kutoka vyanzo vya ndani
na shilingi trilioni 8.68
kutoka vyanzo vya nje

Alieleza kuwa makadirio ya matumizi ya Serikali ya
shilingi trilioni 56.49 kwa mwaka 2025/26 yanaju-
muisha Stahiki za watumishi na michango ya
pensheni (Serikali Kuu) shilingi trilioni 917 pamoja
na ununuzi wa bidhaa na huduma shilingi trilioni
5.58.

Aliongeza kuwa matumizi mengine ni malipo ya
riba za mikopo shilingi trilioni 6.49; na ruzuku kwa
taasisi za Serikali, mashirika ya umma na Mamlaka
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Aidha, Dkt. Nchemba alisema Serikali inatarajia
kuongeza Mapato ya ndani kufikia asilimia 16.7
ya Pato la Taifa mwaka 2025/26 ikilinganishwa
na asilimia 15.8 mwaka 2024/25 na mapato ya
kodi kufikia asilimia 13.3 ya Pato la Taifa mwaka
2025/26 kutoka asilimia 12.8 mwaka 2024/25.

Dkt. Nchemba alisema vipaumbele vya bajeti ya
mwaka 2025/26 ni pamoja na kuendelea
kutekeleza na kukamilisha miradi ya kielelezo na
ile ya kimkakati, kuimarisha sekta za uzalishaji
zenye matokeo chanya katika kukuza uchumi,
kuimarisha rasilimali watu hususan katika sekta
za huduma za jamii na kuboresha mazingira ya
ufanyaji biashara na uwekezaji nchini ili kuvutia
ushiriki wa sekta binafsi katika shughuli mbal-
imbali za kiuchumi.

Aliongeza kuwa, Maeneo mengine mahsusi ya
vipaumbele ni pamoja na ugharamiaji wa Deni
la Serikali; mishahara na stahiki za watumishi
wa umma, pamoja na ujenzi na ukarabati wa
viwanja vya michezo kwa ajili ya maandalizi ya
michuano ya AFCON 2027 Aidha, nipende
kuwafahamisha Watanzania kuwa Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka 2025 tutaugharamia kwa
fedha zetu za ndani.

Aidha, Dkt. Nchemba alisema katika mwaka
2025/26, Serikali itaendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kuimarisha ukusanyaji wa
mapato ikiwemo  kuendelea kuhamasisha
umma kuhusu kutoa na kudai risiti za malipo za
kielektroniki za EFD na kuboresha utaratibu wa
ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vinavyosi-
mamiwa na mamlaka za udhibiti.

“Serikali itaendelea kuboresha Mfumo wa TAUSI
ili kuhakikisha vyanzo vyote vya mapato vya
Mamlaka za Serikali za Mitaa vinajumuishwa
katika mfumo huo, kuongeza ufanisi wa mifumo
ya ukusanyaji wa mapato ya mashirika, taasisi za
umma ha wakala za Serikali ili kuhakikisha gawio
na michango stahiki inawasilishwa kwa wakati
na kuendelea kutekeleza Mpango wa Kubore-
sha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji
(MKUMBI)', alifafanua Mhe. Nchemba.
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MABORESHO YA RODI

Dkt. Nchemba alisema Serikali inalenga kufanya mabore-
sho ya mfumo wa kodi, ikiwemo baadhi ya viwango vya
kodi, tozo na ada zinazotozwa chini ya sheria mbalimbali
pamoja na kuboresha taratibu za ukusanyaji na usimamizi
wa mapato ya Serikali ili kuwa na mfumo wa kodi ambao
ni tulivu na wa kutabirika unaolenga kuchochea shughuli
mbalimbali za uzalishaji mali ndani ya nchi.

Mapendekezo ya kurekebisha mfumo wa kodi kwa
mwaka 2025/26 yanatarajiwa kuiongezea Serikali
jumla ya shilingi milioni 4,260,023.77 ambapo baadhi
ya mapendekezo hayo ni kusamehe kodi ya ongezeko
la thamani kwenye viuatilifu vinavyotambulika kwa
HS Codes 3808.61.00, 3808.62.00 na 3808.69.00, ili
kuwapa unafuu wakulima ya kupata dawa za kuua
wadudu mashambani na hivyo kuongeza uzalishaji
wa mazao nchini.

Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye
miamala ya ununuzi wa bima mtawanyo inayofanywa
baina ya kampuni za bima na zile za bima mtawanyo
ili kuongeza ushindani wa kampuni za ndani, kukuza
Sekta ya Bima na kuhamasisha matumizi ya bima
katika kukabiliana na majanga nchini.

Kutoza kodi ya ongezeko la thamani kwa kiwango cha
asilimia 0 kwenye bidhaa za nguo zinazotengenezwa
kwa kutumia pamba inayolimwa nchini kwa kipindi
cha mwaka mmoja ili kuleta unafuu kwa wakulima wa
pamba na viwanda vinavyotengeneza nguo nchini.

Kutoza kodi ya ongezeko la thamani kwa kiwango cha
asilimia 0 kwenye mbolea inayozalishwa ndani ya
nchi kwa kipindi cha miaka mitatu ili kuleta unafuu
kwa wakulima na walaji hasa katika kipindi hiki
ambacho dunia imetoka kwenye mdororo wa kiuchu-
mi duniani.

Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye
mafuta ya kula yanayozalishwa ndani ya nchi kwa
kutumia mbegu zinazozalishwa nchini kwa muda wa
mwaka mmoja ili kuendelea kuleta unafuu wa bei ya
mafuta ya kula nchini.
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Kufuta Msamaha wa kodi ya ongezeko
la thamani unaotolewa kwenye ununu-
aji na uingizaji wa gaming supply.
Hatua hii inalenga kuleta usawa katika
utozaji wa kodi kwa kuwa michezo
mingine kama vile mpira wa miguu ipo
katika wigo wa utozaji wa kodi ya
ongezeko la thamani. Hatua hii inatara-
jiwa kuongeza mapato ya Serikali kwa
kiasi cha shilingi milioni 322,022.5.

Kuweka sharti la msamaha wa kodi ya
ongezeko la thamani kwenye matairi ya
trekta yanayotumika kwenye shughuli
za kilimo yanayotambulika kwa HS
Code 4011.70.00; dam liners zinazotam-
bulika kwa Heading 39.20; forks (HS
Code 8201.90.00); reki (HS Code
8201.30.00); na shoka (HS Code
8201.40.00) kutolewa baada ya kupata
ridhaa ya Waziri mwenye dhamana ya
masuala ya kilimo.

Kufuta msamaha wa kodi ya ongezeko
la thamani kwenye lami zinazotambuli-
ka kwa HS Code 2713.2000 na
2715.00.00 ili kuendana na azma ya
Serikali ya kupunguza misamaha isiyo
na tija ili kulinda mapato ya Serikali na
kupunguza matumizi yanayohusiana
na utoaji wa misamaha ya kodi. Hatua
hii inatarajiwa kuongeza mapato ya
Serikali kwa kiasi cha shilingi milioni
85,606.2.
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Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye
magazeti yanayozalishwa nchini pekee ili kupungu-
za gharama za magazeti hayo na hivyo kuwezesha
upatikanaji wa taarifa muhimu. Hatua hii inatarajiwa
kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi cha shilingi
milioni 1,274.4.

Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye
gesi asilia inayouzwa kwenda kwenye vituo vya
kushindilia gesi kwa ajili ya matumizi ya magari ili
kuweka unafuu kwa wawekezaji, kuvutia uwekezaji
wa vituo vya kusambazia gesi asilia iliyosindikwa
kwenye magari na kupunguza utegemezi wa
mafuta na uzalishaji wa hewa ya ukaa.

Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye
matanki na mitungi ya gesi ya kupikia zinazotambu-
lika kwa HS Code 7311.0010 pamoja na mitambo ya
kuondoa hewa ukaa yenye HS Code 8417.80.00
inayotumika katika uzalishaji wa mikaa mbadala.
Hatua hii inalenga kupunguza gharama za upati-
kanaji wa bidhaa hizi ili kuhamasisha matumizi ya
nishati safi ya kupikia nchini.

Kujumuisha masoko mtandao na huduma za
masoko za kimtandao kwenye wigo wa tafsiri ya
neno wakala wa huduma za kimtandao ili kutanua
wigo wa kodi kwa kuweka ufafanuzi utakaopelekea
kutatua changamoto zilizopo katika utozaji na
usimamizi wa kodi ambapo tafsiri iliyopo sasa haiju-
muishi huduma hizo katika utozaji kodi. Hatua hii
inatarajia kuongeza mapato ya Serikali kwa kiasi
cha shilingi milioni 116,073.4.
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Kuweka unafuu wa kutoza kodi ya
mapato kwa kundi la pikipiki ya miguu
miwili, pikipiki ya miguu mitatu (Bajaji)
na magari ya kubeba mizigo yenye
uzito usiozidi Kilogramu 500 ikiwemo
Guta kwa kuweka utaratibu mpya wa
kukadiria kodi ya mapato kwenye
vyombo hivyo. Maboresho ya viwango
vya kodi elekezi yanalenga kuweka
unafuu wa kodi kwa kundi husika na

hivyo kurahisisha utekelezaji wa sheria.

Kupunguza tozo ya ushuru wa huduma
kutoka utaratibu wa sasa wa kutoza
kiwango kisichozidi asilimia 0.3 ya pato
ghafi kwenda kiwango mfuto cha
asilimia 0.25 ya pato ghafi. Lengo la
hatua hii ni kupunguza gharama za
ufanyaji biashara na uwekezaji nchini
pamoja na kuendana na masharti ya
Mpango wa Kuboresha Mazingira ya
Biashara (MKUMBI).

Kupunguza kiwango cha ada vya
ushuru wa hoteli (hotel levy) kutoka
asilimia 10 hadi asilimia 2. Lengo la
hatua hii ni kupunguza gharama za
ufanyaji biashara na uwekezaji nchini.

Kufuta ada za upakiaji (loading) na
upakuaji (offloading) zinazotozwa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazo-
husiana na usafirishaji wa mizigo.
Lengo la hatua hii ni kupunguza ghara-
ma za ufanyaji biashara na uwekezaji
nchini ili kuendana na masharti ya
Mpango wa Kuboresha Mazingira ya
Biashara nchini (MKUMBI).

Kupunguza ada ya usajili wa pikipiki za
biashara kutoka shilingi 340,000 hadi
shilingi 170,000 kwa miaka mitatu
ambapo ada husika italipwa wakati wa
usajili wa awali pekee. Kupunguza ada
ya leseni ya uendeshaji wa pikipiki,
bajaji na guta kutoka shilingi 70,000
hadi shilingi 30,000.
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KRUGHARAMIA BIMA YA AFYA

Serikali imeanzisha vyanzo mbadala vya mapato ili
kupunguza nakisi ya kibajeti kwa kufanya marekebi-
sho katika sheria mbalimbali. Aidha inapendekezwa
asilimia 70 ya mapato yatakayoongezeka ipelekwe
kwenye Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI
(ATF) na asilimia 30 ipelekwe kwenye Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya kwa Wote. Marekebisho hayo ni
kama ifuatavyo:

Kufanya marekebisho ya Sheria ya Ushuru wa Bidhaa,
SURA 147 ili kuongeza ushuru wa bidhaa kwenye
vinywaji vya kilevi vinavyozalishwa na vinavyoingizwa
kutoka nje ya nchi kama ifuatavyo: shilingi 20 kwa bia
zinazotambulika kwa Heading 22.03; shilingi 30 kwa
mvinyo unaotambulika kwa Heading 22.04, 22.05, na
22.06; shilingi 50 kwa spirits na vinywaji vingine
vinavyotambulika kwa Heading 22.08.

Kufanya marekebisho kwenye Sheria ya Ushuru wa
Bidhaa, SURA 147 ili kuongeza kiwango cha ushuru
wa bidhaa kwenye huduma za mawasiliano ya kielek-
troniki kutoka asilimia 17 hadi asilimia 17.5.

Kufanya marekebisho ya Sheria ya Ushuru wa Bara-
bara na Mafuta, SURA 220 ili kutoza kiasi cha shilingi
10 kwa kila lita ya mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta
ya Taa pamoja na kufanya marekebisho kwenye
Sheria ya Madini, SURA 123 ili kutoza kiwango cha
asilimia 0.1 kwenye thamani ya soko ya madini.

Kufanya marekebisho kwenye Sheria ya Michezo ya
Kubahatisha, SURA 41 ili kuongeza kiwango cha kodi
kwenye zawadi ya ushindi (Winning tax) kwenye
michezo ya kubashiri matokeo (sports betting) kutoka
asilimia 10 hadi asilimia 15; na kwenye michezo ya
kasino ya ardhini (land based casino) kutoka asilimia
12 hadi asilimia 15.

Kutoza shilingi 500 kwa kila tiketi inayotolewa na
mtoa huduma za usafirishaji kwa njia ya treni na
kutoza shilingi 1000 kwa kila tiketi inayotolewa na
mtoa huduma za usafirishaji kwa njia ya anga. Hatua
hizi kwa pamoja zinatarajiwa kuongeza mapato ya
Serikali kwa shilingi milioni 586,404.9.
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Kutoza magari na mashine (heavy
machines) zinazoingizwa kutoka nje ya
nchi kama ifuatavyo: Shilingi 50,000
kwa magari yenye ukubwa wa injini
(CC) kati ya 0 -1000; Shilingi 100,000
kwa magari yenye ukubwa wa injini
(CC) kuanzia 1001-1500; Shilingi
150,000 kwa magari yenye ukubwa wa
injini (CC) kuanzia 1501-2500; Shilingi
200,000 kwa magari yenye ukubwa
wa injini (CC) kuanzia 2501 na zaidi;
Shilingi 250,000 kwa mashine (Excava-
tors, Bulldozers, Fork Lifts) zenye
Heading 84.29 na 84.27.

KRUBORESHA MAZINGIRA

YA BIASHARA

lli kuiwezesha nchi kuwa na sera bora za
biashara na kuweka mazingira mazuri ya
ufanyaji biashara baina ya wazawa na
wageni, Serikali inatarajia kufanya mareke-
bisho kwenye Sheria ya Utoaji wa Leseni za
Biashara ikiwemo:
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Kufuta kifungu cha 3(4) kinachozipa nguvu mamla-
ka za utoaji wa leseni za biashara kufunga biashara
pale ambapo wafanyabiashara wamekiuka mashar-
ti ya Sheria husika. Lengo la hatua hii ni kuwaon-
dolea kero wafanyabiashara na pia kutekeleza
maelekezo ya Serikali ya kutofunga biashara.

Kuongeza kifungu cha 8(7) ambacho kinampa
mamlaka Waziri mwenye dhamana na masuala
ya biashara kuainisha shughuli za kibiashara
ambazo hazipaswi kufanywa na wageni. Utaratibu
wa utekelezaji wa kifungu hiki utafanywa kupitia
Amri (Order) itakayotolewa na Waziri ambayo
itakua na orodha ya shughuli za kibiashara ambazo
hazipaswi kufanywa na wageni.

Dkt. Nchemba alisema bajeti hii inaendeleza na
kukamilisha utekelezaji wa miradi, Kuchochea
uchumi shindani na shirikishi, kuimarisha uzalishaji
wa bidhaa viwandani na utoaji huduma, kukuza
uwekezaji na biashara, kuchochea maendeleo ya
watu na kuendeleza rasilimali watu ili kuhakikisha
ufikiwaji wa malengo ya Dira 2025.
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a=.

Na. Saidina Msangi

atumishi wa Idara ya Mkaguzi
wa Ndani Mkuu wa Serikali wamehimizwa
kuendelea kufanya kazi kwa uadilifu, uaminifu
na kujituma kwa kuwa ni daraja muhimu kati ya
usimamizi wa fedha za umma na mafanikio ya
maendeleo ya wananchi.

Rai hiyo imetolewa na Naibu Katibu Mkuu
anayesimamia Huduma za Hazina, Wizara ya
Fedha, Bi. Jenifa Christian Omolo, wakati
akifungua Mkutano wa Watumishi wa Idara
hiyo uliofanyika katika ukumbi wa Olasite

Alisema mkaguzi wa ndani si tu mtathmini wa
taarifa za kifedha, bali ni mshauri wa usimamizi
bora, anayechangia kwa kiasi kikubwa katika
kuhakikisha taasisi zinafanya kazi kwa ufanisi,
uwazi na kwa kuzingatia misingi ya sheria,
taratibu na kanuni.

Mafanikio  tunayoyaona  katika
usimamizi wa rasilimali za umma na
thamani ya pesa katika miradi ya
maendeleo yanaonesha kazi kubwa
na juhudi zinazofanywa na wakaguzi
wa ndani kutoka katika taasisi za
Serikali,  Juhudi  hizi  zinapaswa
kuendelezwa kwa kasi zaidi ili nchi
yetu iendelee kupiga hatua zaidi za
maendeleo chini ya Uongozi wa
Serikali ya Awamu ya Sita ya Rais
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan’,
alisema Bi.Omolo.

Aidha, Bi. Omolo aliwasisitiza kuhusu
umuhimu wa kuweka mikakati madhubuti
ya kudhibiti mianya ya upotevu wa fedha,
kutambua mapema maeneo yenye viashiria
hatarishi, na kutoa mapendekezo yanay-
otekelezeka kwa wakati.
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j Bl. OMOLO ASISITIZA WAKAGUZI WA NDANI
’ KUZINGATIA UADILIFU KATIKA UTENDAJI KAZI

Aliongeza kuwa Serikali itaendelea kuthamini mchango
wao na itaendelea kuweka mazingira bora ya kazi kwa
kuhakikisha wanapata mafunzo, vifaa na msaada
unaohitajika ili kutimiza majukumu yao kwa weledi.

Pia Bi. Omolo aliwasisitiza kuweka mikakakati ya kuhakiki-
sha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika kwa ajili ya
utekelezaji wa majukumu ikiwa ni pamoja na kutoa
mafunzo ya mara kwa mara kwa wakaguzi ili kuwajengea
uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya teknolojia.

Akizungumza wakati wa kumkaribisha mgeni rasmi
Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali, Bw. Benjamin Magai
alisema kuwa lengo la mkutano huo ni kujadili utekelezaji
wa majukumu ikiwemo mafanikio na changamoto ili
kuangalia namna ya kuboresha utendaji kazi.

“Katika kutekeleza shughuli zetu kuna matfanikio ambayo tumey-
apata ikiwemo usimamizi wa taasisi za umma kuona utendaji kazi
wao na kutoa uelewa kwa taasisi mbalimbali kuhusu usimamizi
wa vihatarishi, kufanya uthibiti katika taasisi mbalimbali, kufanya
kaguzi za kiufundi na ufanisi na kaguzi maalumu’, alisema Bw.
Magai.
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TANZANIA NA JAMHURI YA CZECH ZASAINI MKATABA
WA KUONDOA UTOZAJI KODI YA MAPATO MARA MBILI

NA KUZUIA UKWEPAJI WA KODI Na. Joseph Mahumi

erikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Serikali ya Jamhuri ya Czech zime-
tia saini Mkataba wa Kuondoa Utozaji Kodi ya
Mapato Mara Mbili na Kuzuia Ukwepaji Kodi,
hatua itakayosaidia kufungua uchumi wa nchi
kwa kuvutia uwekezaji wa kimataifa na
utawezesha wawekezaji na wafanyabiashara

wanaofanya shughuli kati ya Tanzania na Czech.

Mkataba huo ujulikanao kama Agreement on
the Avoidance of Double Taxation and Preven-
tion of Fiscal Avoidance and Evasion in Respect
to Tax on Income, umesainiwa na Waziri wa
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
(Mb), kwa niaba ya Tanzania, na Balozi wa
Jamhuri ya Czech nchini Tanzania mwenye
makazi yake ya kudumu nchini Kenya, Mhe.
Nicol Adamcovd, kwa niaba ya Serikali ya
Jamhuri ya Czech, katika hafla iliyofanyika Ofisi
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Akizungumza baada ya kusaini mkataba huo, Waziri
wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb),
alisema kuwa mkataba huo utasaidia kuondoa hatari ya
kipato kilekile kutozwa kodi mara mbili katika nchi mbili
tofauti, kuhamasisha sera za haki za kikodi, na kuimarisha

imani ya wawekezaji.

Mkataba huu ni hatua muhimu katika

Jjitihada za Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan, katika kufungua uchumi wa nchi kwa
kuvutia uwekezaji wa kimataifa na utawezesha
wawekezaji na wafanyabiashara wanaofanya
shughuli kati ya Tanzania na Czech” alisema
Dkt. Nchemba.

Aliongeza kuwa Takwimu za Shirika la Ushirikiano wa
Kiuchumi na Maendeleo (OECD) zinaonesha kuwa nchi
zilizo na mikataba madhubuti ya kuepusha kodi ya
maradufu huvutia hadi asilimia 30 zaidi ya uwekezaji wa
moja kwa moja kutoka nje, ikilinganishwa na zile zisizo na
mikataba hiyo.
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Aliongeza kuwa makubaliano hayo ni muhimu na ni usha-
hidi muhimu wa utulivu wa mazingira na hali ya biashara
katika nchi hizi mbili.

Kwa mujibu wa takwimu za UN COMTRADE, mwaka

kupitia Mkataba huu tunatarajia kuvutia - mitaji 2022 biashara baina ya Tanzania na Czech ilifikia takribani
mikubwa kutoka Czech kuja kuwekeza Tanzania, e . . .
esvsen beile saiE 29 EEEeE EEE e dola milioni 16.2 za Kimarekani, hasa katika sekta za

ndege, vifaa vya umeme, mitambo na mashine mitambo, vifaa vya umeme, teknolojia za usafirishaji, na
mbalimbali na kupitia uwekezaji huo, Tanzania . - . L
inatarajia kunufaika na ukuaji wa sekta 23 uzalishaji bidhaa za kilimo. Mkataba huu unatarajiwa kuongeza zaidi

maendeleo ya viwanda, na kuongezeka kwa ajira kiwango cha biashara na uwekezaji kati ya pande hizo
kwa wananchi” alisema Mhe. Dkt. Nchemba. bili
mbili.

Kwa upande wake Balozi wa Jamhuri
ya Czech nchini Tanzania mwenye

makazi yake nchini Kenya, Mhe. Nicol
Adamcovg, alisema kuwa ushirikiano
kati ya Tanzania na Czech ni wa muda
mrefu na wenye tija, hivyo kusainiwa
kwa mkataba huo utawapa fursa kwa
wawekezaji wa Kitanzania kuwekeza
nchini Czech bila vizuizi vya kikodi.

Nina furaha kubwa kuwa tumetia saini mkataba huu na ni
Jjambo muhimu, ni kipengele cha msingi kinachoonyesha
kuwa kuna kiwango cha juu cha kuaminiana kati ya nchi
zetu mbili, kama isingekuwa hivyo, tusingetumia muda na

nguvu kujadiliana kuhusu” alisema Mhe. Adamcova.
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i SERIKALI YASISITIZA MATUMIZI YA MIFUMO
" RASMI YA KIFEDHA KUKUZA UCHUMI WA

MWANANCHI na Josephine Majura na Chedaiwe Msuya

erikali imewataka Waratibu wa Huduma
Ndogo za Fedha nchini kuongeza kasi, ubunifu
na weledi katika kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu matumizi sahihi ya mifumo rasmi ya
kifedha inayotambulika na kusimamiwa na
Serikali ili kuhakikisha wanapata maarifa yatakay-
owawezesha kujikwamua kiuchumi kwa njia
salama na endelevu.

Agizo hilo limetolewa na Kamishna wa Idara ya
Uendelezaji Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha,
Dkt. Charles Mwamwaja, wakati akufungua
mafunzo maalum kwa Waratibu wa Huduma
Ndogo za Fedha kutoka ngazi ya Wizara, Mikoa
na Halmashauri,
waratibu hao kutoa elimu sahihi kwa jamii wana-

yaliyolenga kuwawezesha

zozihudumia.

Dkt. Mwamwaija alisisitiza umuhimu wa kutumia
mafunzo hayo kama jukwaa la kubadilishana
mawazo, uzoefu na mbinu bora za kukabiliana na
changamoto zinazowakabili waratibu hao katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Maarifa haya msiyabakize kwenye makabrasha, pelek-
eni kwa wananchi waelimisheni waelewe faida ya
kutumia mifumo rasmi ya kifedha kama benki, SACCOS,
VICOBA vilivyosajiliwa na taasisi zingine zilizo chini ya
uangalizi wa Serikali kwa kuwa ndiyo njia salama ya
kuwasaidia kuinuka kiuchumi,” alisema Dkt, Mwamwaja.

Aliongeza kuwa
hayatategemea tu uwepo wa Sera, Sheria na
Kanuni nzuri, bali yanategemea zaidi utekelezaji

mafanikio ya sekta hiyo
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wenye tija, weledi, uwajibikaji na ufuatiliaji makini
unaoanzia kwa Waratibu wa Huduma Ndogo za Fedha
ambao ndio kiungo muhimu kati ya Serikali na wananchi
katika kufikisha elimu na huduma bora za kifedha.

Aliongeza kuwa mafanikio ya sekta hiyo hayatategemea
tu uwepo wa Sera, Sheria na Kanuni nzuri, bali yanatege-
mea zaidi utekelezaji wenye tija, weledi, uwajibikaji na
ufuatiliaji makini unaoanzia kwa Waratibu wa Huduma
Ndogo za Fedha ambao ndio kiungo muhimu kati ya
Serikali na wananchi katika kufikisha elimu na huduma
bora za kifedha.

Aidha, aliwapongeza Waratibu wote kwa kujitokeza kwa
wingi na kwa wakati katika mafunzo hayo, na kuwataka
kuyachukulia kama fursa ya kuimarisha uwezo wao wa
kuwaelimisha wananchi kwa njia shirikishi, rafiki na yenye
matokeo chanya.

Kwa upande wake, Mratibu wa Huduma Ndogo za Fedha
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, Bw.
Mohamed Nyange, alisema kuwa mafunzo hayo
yamewapa maarifa ya kina na mbinu sahihi zitakazow-
awezesha kuwafikia wananchi kwa ufanisi, kutoa elimu
inayoeleweka, na kusaidia jamii kuelewa umuhimu wa
kutumia huduma rasmi za kifedha kwa maendeleo yao ya

kiuchumi.
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Jumla ya mikoa 13 imeshiriki katika mafunzo hayo,
ambayo ni: Mbeya, Pwani, Njombe, Shinyanga, Dar es
Salaam, Tanga, Singida, Morogoro, Dodoma, Simiyu,
Iringa, Arusha na Kilimanjaro.

Ili tuweze kutoa elimu sahihi kwa wananchi
tunaowahudumia lazima nasi tuwe na uelewa
wa kutosha kwanza, niwapongeze Wizara ya
Fedha kwa kutujengea uwezo huu, tutaenda
kutumia maarifa haya kwa kuhakikisha wananchi
wetu wanajua, wanaelewa na wanatumia
huduma za kifedha rasmi kama nyenzo ya
kujikwamua kiuchumi,” alisema Bw. Nyange.

Mafunzo haya yameandaliwa kwa ushirikiano
kati ya Wizara ya Fedha, Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na Tume ya Maen-
deleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), lengo ni
kuhakikisha nchi inakuwa na mtandao mpana
wa waratibu waliobobea katika kutoa elimu ya
kifedha kwa jamii.

Serikali imeendelea kuwekeza katika kuwajen-
gea uwezo watendaji wake ili kuhakikisha elimu
ya fedha inamfikia kila Mtanzania, kupitia elimu
hiyo, wananchi wataweza kufanya maamuzi
sahihi ya kifedha ikiwemo kutumia mifumo
rasmi inayotambuliwa na Serikali kwa ajili ya
maendeleo yao binafsi na ya taifa kwa ujumla.
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DKT. MWIGULU AWATAKA WATUMISHI WA
WIZARA YA FEDHA KUZINGATIA MISINGI

YA KAZI NA UTAWALA BORA

Na. Ramadhani Kissimba na Saidina Msangi

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu

Lameck Nchemba (Mb), amewataka Watumishi wa
Wizara ya Fedha, kutekeleza majukumu yao ya kila
siku kwa kuzingatia misingi ya kazi na utawala bora
ili kuepusha malalamiko yasiyo na lazima kutoka
kwa wadau wake wakiwemo wananchi.

Mhe. Dkt. Nchemba alisema hayo wakati akifungua
Mkutano wa 38 wa Baraza la Wafanyakazi la
Wizara ya Fedha, lililofanyika katika katika Kituo
cha Mikutano cha APC, kilichoko Bunju mkoani
Dar es Salaam.

Aidha, Mhe. Dkt. Nchemba aliutaka Uongozi wa
Wizara kumchukulia hatua stahiki kwa mujibu wa
taratibu mtumishi yeyote atakayebainika na kuth-
ibitika kwenda kinyume na misingi ya maadili
katika utendaiji kazi ili kulinda heshima ya Wizara.

Ninatambua kwamba mnafahamu misingi ya
utendaji kazi katika utumishi wa umma,
hivyo, si jambo jema kusikia mtumishi yeyote
wa Wizara ya Fedha anakiuka misingi ya
utawala bora katika utumishi wa umma’,
alisema Mhe. Dkt. Nchemba.

Pia, Mhe. Dkt. Nchemba aliwapongeza watumishi
wote wa Wizara hiyo kwa kazi na mchango wao
moubwa uliofanikisha majukumu yake ya kuismamia
uchimi wa nchi na kuwezesha upatikanaji wa Fedha
zinazotumika kutekeleza miradi mbalimbali ya
kiuchumi na kijamii.

Aliwataka Watumishi wa Wizara kuendelea kufanya-
kazi kwa ushirikiano kati ya Watumishi ndani ya Idara,
Wizara na Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Fedha, na
kuzielekeza Taasisi kutekeleza majukumu yao ya
msingi kama inavyoratajiwa na Serikali pamoja na
wadau wengine.



Mhe. Dkt. Nchemba aliongeza kuwa kutokana
na Uwekezaji mkubwa uliofanywa na Wizara
katika kuwapatia mafunzo Watumishi wake,
hivyo ni lazima matokeo ya mafunzo hayo yaon-
ekane kwa vitendo kupitia utendaji wa kila
mtumishi, na kusisitiza umuhimu wa Watumishi
kuendelea kupatiwa mafunzo ya mara kwa mara
ili kuboresha utendaji na kuendana na kasi ya
mabadiliko ya teknolojia.

Awali, akimkaribisha Mgeni Rasmi, Mwenyekiti
wa Baraza hilo la Watanyakazi ambaye ni
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu
El-maamry Mwamba, alisema kuwa lengo kuu
la Baraza la Wafanyakazi ni kuwashirikisha
Wafanyakazi katika utekelezaji wa shughuli za
Wizara kwa kushirikiana na Uongozi ikiwa ni
pamoja na kuishauri Wizara juu ya ufanisi wa
kazi na hatua zinazofaa kuchukuliwa ili huduma
zinazotolewa na Wizara zikidhi matarajo ya
wateja.

Dkt. Mwamba aliongeza kuwa katika utekelezaji
wa majukumu ya Wizara kwa mwaka wa fedha
2024/25, Wizara imepata mafanikio mbalimbali
yakiwezo kupandishwa vyeo kwa Watumishi
484 wa kada mbalimbali na kulipa jumla ya
shilingi 521,980,765/= yakiwa ni malimbikizo ya
mishahara kwa Watumishi wa Wizara.

o

Aidha, katika mwaka wa fedha 2024/25 Serikali
imeshatoa kibali ili watumishi wenye sifa waweze
kupandishwa vyeo. Uchambuzi wa awali umebaini
kwamba watumishi 313 wana sifa za kupandishwa
vyeo” alisema Dkt. Mwamba.
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Dkt. Mwamba aliongeza kuwa Mkutano wa 38 wa Baraza
la Wafanyakazi ni mwendelezo wa mikutano mingine
ambayo imekuwa ikifanyika kila mwaka ambapo kupitia
mikutano hiyo wajumbe wamekuwa wakitoa maoni na
mapendekezo ambayo yamesaidia kwa kiasi kikubwa
kuboresha maslahi ya watumishi na utendaji kazi wa
Wizara.

Mkutano wa 38 wa Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya
Fedha, umekutanisha Wajumbe kutoka Makao Makuu ya
Wizara, Wakuu wa Hazina Ndogo na Wahakikimali kutoka
Mikoa yote ya Tanzania Bara.
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- UFARANSA YAKARIBISHWA KUWEKEZA
i1 KWENYE VIWANDA VYA KUTENGENEZA
’ DAWA MUHIMU NCHINI TANZANIA

Na. Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha Mhe. Dkt. Mwigulu

Lameck Nchemba (Mb), ametoa wito kwa
wawekezaji  kutoka Ufaransa kuwekeza
nchini Tanzania katika Sekta ya viwanda vya
kuzalisha dawa za binadamu ili kukabiliana na
upungufu wa dawa muhimu za binadamu hali
inayosababishwa na mabadiliko sera za nchi
mbalimbali duniani.

Dkt. Nchemba alitoa rai hiyo jijini Paris
nchini Ufaransa, alipokutana na kufanya
mazungumzo na ujumbe wa Shirika la Maen-
deleo la Ufaransa (AFD), ukiongozwa na Naibu
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika hilo, Bw.
Bertrand Walckenaer.
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Alisema Serikali ya Tanzania chini ya Uongozi wa Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, inajipanga kutekeleza miradi ya ujenzi wa
viwanda vitakavyozalisha dawa muhimu zikiwemo za
malaria, kifua kikuu na dawa za kufubaza virusi vya ukimwi
(ARVs) ili kulinda maisha ya watu.

Dkt. Nchemba alikuwa akijibu hoja ya Kiongozi huyo wa
Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD) Bw. Walckenaer,
aliyetaka kufahamu mipango ya Serikali ya kukabiliana na
mabadiliko ya Sera za Serikali ya Marekani ambayo
imesitisha utoaji misaada kwenye sekta mbalimbali
ikwemo ya Afya.
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Aliishauri AFD kuiunga mkono Tanzania katika
kutekeleza azma ya kujenga miundombinu ya
viwanda vya uzalishaji wa bidhaa hizo ili kunusuru
maisha ya mamia ya wananchi waliokuwa
wakitegemea misaada ya dawa kutoka nje ya nchi
na kwamba wawekezaji watanufaika na soko kubwa
la bidhaa na huduma katika eneo lote la Maziwa
Makuu na nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini

mwa Afrika (SADC).

Tunaikaribisha AFD kushirikiana na Serikali
ya Tanzania pamoja na Sekta binafsi katika

uzalishaji wa dawa na vifaa tiba ili nchi
iweze kujitegemea katika eneo muhimu la
Afya’; alieleza Dkt Nchemba.

Aidha, alisema kuwa Serikali ya Ufaransa imekuwa
ikiisaidia Tanzania katika agenda za maendeleo
kuanzia mwaka 1980, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa
Kiwanja cha Ndege cha Dar es Salaam, maendeleo
ya sekta ya nishati, maji na kilimo, miradi ambayo
imekuwa na manufaa makubwa kwa wananchi.

Kwa upande wake Naibu Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD),
Bw. Bertrand Walckenaer, alisema kuwa suala la
nchi za Afrika ikiwemo Tanzania kuwa na viwanda
vyake vya kuzalisha dawa ni muhimu kwa ajili ya
mustakabali wa maisha ya wananchi wake.

Alibainisha kuwa hatua ya Marekani ya kufuta

misaafa ya sekta ya afya na misaada ya kibinadamu
zilizokuwa zikisaidia mataifa mbalimbali duniani
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kupitia Shirika lake la Misaada (USAID), zinasababisha
kuwe na ulazima wa nchi zinazoendelea zilizokuwa
zinanufaika na misaada hiyo kutafuta namna ya kukabil-
iana na hali hiyo.

Aliahidi kuishawishi sekta binafsi kutoka Ufaransa
kuwekeza nchini Tanzania katika sekta ya afya kwa
kujenga viwanda vya kutengeneza dawa ili kutimiza
lengo na matarajio ya nchi katika kuwahudumia
wananchi.

Alisifu mazingira ya uwekezaji nchini Tanzania, pamoja
na usimamizi mzuri wa uchumi wa nchi na mazingira
mazuri ya uwekezaji unaopaswa kupigiwa mfano na
mataifa mengine ya Afrika.

Bw. Bw. Bertrand Walckenaer, alisema Shirika la Maen-
deleo la Ufaransa limewekeza kiasi cha Euro bilioni 1.3
kwa miradi mbalimbali nchini Tanzania kutokana na
utulivu wa sera na uchumi wake na kwamba wataende-
lea kushirikiana na Tanzania katika kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo kwa manufaa ya nchi hizo
mbili,

Fedha hizi zimeelekezwa kwenye miradi ya sekta za;

Maji, Nishati, Miundombinu ya Usafirishaji, Kilimo na
Maliasili na Utalii.
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SERIKALI NA OECD YA UFARANSA
KUSHIRIKIANA KUBORESHA SERA

ZA KODI Na.Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu

Lameck Nchemba (Mb), alikutana na kufanya
mazungumzo na Mtendaji Mkuu wa Shirika la
Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo
(OECD), Bw. Mathias Cormann, Makao Makuu
ya Shirika hilo yaliyopo lJijini Paris nchini
Ufaransa, ambapo pamoja na mambo mengine
wamejadiliana namna Tanzania na Shirika hilo
wanavyoweza kushirikiana katika kuimarisha
usimamizi wa sera za kodi, usimamizi wa fedha
za umma, mageuzi ya taasisi za kifedha na
kuimarisha masuala ya uwekezaji nchini Tanza-
nia.

Mhe. Dkt. Nchemba alieleza dhamira ya Serikali
ya kuimarisha uwezo wa taasisi zake za kifedha
kwa kupokea usaidizi wa kitaalamu kutoka
OECD katika maeneo hayo, ikiwa ni sehemu ya
juhudi za kuongeza mapato ya ndani, kuvutia
uwekezaji na kuboresha mazingira ya biashara

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Dkt. Nchemba alisema kuwa Tanzania ipo tayari
kushirikiana na Shirika hilo kwa kupokea utaalam katika
kuimarisha vyanzo vya mapato ya ndani, kuimarisha
uwekezaji na kukuza uchumi jumuishi utakaochangia
kuimarisha mapato yake ya ndani, kuboresha =zaidi
mazingira ya uwekezaji na ufanyaji biashara na hatimaye
kukuza uchumi na maendeleo ya wananchi kwa ujumla.

Dkt. Nchemba alisema kuwa Tanzania inakubaliana na
utozaji wa kodi wenye usawa katika uwekezaji hususani
katika uchumi wa kidigitali hivyo Tanzania inaendelea
kuliomba Shirika la OECD kutoa mafunzo ya kiufundi
katika eneo hilo.

Tanzania itaweza kuimarisha
usimamizi wa fedha za

umma, kuongeza uwazi, na
Q kuvutia mitaji ya kimataifa
inayohitajika kwa utekelezaji
wa Ajenda ya Maendeleo

Endelevu ya 2030" alisema
Mhe. Dkt. Nchemba.
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Kwa upande wake Mtendaji Mkuu wa Shirika la
Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo
(OECD), Bw. Mathias Cormann alisema kuwa
Shirika lake liko tayari kushirikiana na Tanzania
katika masuala ya usimamizi wa sera za kodi
na uwekezaji ili kukuza Uchumi wa nchi kwa
kuvutia zaidi mitaji kutoka nje ya nchi.

Ameipongeza Tanzania kwa juhudi zake katika
kuhakikisha kunakuwa na kodi zenye usawa
hususani katika mazingira yaliyopo sasa ya
uchumi wa kidigitali na kuishauri walishauri
Tanzania ijiunge na Kituo cha Maendeleo
cha OECD, ambacho kwa sasa kina nchi
wanachama 12 kutoka Afrika.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Bw. Cormann alizitaja faida za kuwa mwanachama wa
kituo hicho ni pamoja na kuchapishwa kwa takwimu za
mapato ya kodi (Revenue Statistics), ambazo hutoa uwazi
kwa wawekezaji na wadau wa maendeleo, na kusaidia
nchi kuonyesha uwezo wake wa kifedha kwa taasisi za
fedha za kimataifa na wawekezaji binafsi.

Aidha, aliialika Tanzania kushiriki katika Mkutano wa
Jukwaa la Misaada kwa Maendeleo Endelevu, utakaofany-
ika mwezi Mei mwaka huu, mkutano ambao utatoa
nafasi kwa Tanzania kuwasilisha vipaumbele vyake vya
maendeleo, kujifunza kutoka kwa wengine, na kuanzisha
ushirikiano mpya katika sekta za mazingira, mabadiliko ya
tabianchi na uchumi jumuishi.
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TANZANIA NA POLAND KUIMARISHA

ZAIDI UHUSIANO WA KIUCHUMI

Na. Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu

Lameck Nchemba (Mb), amekutana na kufanya
mazungumzo na Naibu Waziri wa Mambo ya
Nje wa Poland anayehusika na Bara la Afrika,
Mjini Warsaw nchini Poland, Mhe. Anna
Radwan-Rohrenschef, ambapo wamejadiliana
namna ya kuimarisha diplomasia ya uchumi kati
ya nchi hizo mbili kupitia utekelezaji wa miradi
ya kimkakati inayotekelezwa nchini Tanzania
katika sekta za kilimo, ujenzi wa miundombinu
ya Reli ya Kisasa ya SGR na kuangazia fursa
nyingine ambazo Poland pamoja na sekta
binafsi ya nchi hiyo wanaweza kuwekeza
ikiwemo Sekta ya nishati, usafiri, maji, afya na
mingine mingi.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Tunapoendelea kuimarisha ushirikiano wetu wa muda mrefu,
ninaialika Poland kuangalia maeneo mapya ya ushirikiano
yatakayoimarisha zaidi uhusiano wetu na kuimarisha zaidi
uchumi wa Mataifa yetu mawili pamoja na watu wetu katika
nyanja za ujenzi wa miundombinu ya mayji, nishati, barabara,
hususan katika Jiji letu la Dodoma ambalo idadi kubwa ya watu
inazidi kuongezeka na kuhitaji huduma hizo muhimu” alisema
Mhe. Dkt, Nchemba.
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Aidha, Mhe. Dkt. Nchemba alitoa rai kwa Poland
kuisaidia Tanzania kuongeza ujuzi wa kiufundi
kwa watanzania hususan vijana kupitia mafunzo
maalumu ya ufundi na kutoa nafasi za masomo
ama mafunzo ya juu kwa wataalam wa kitanza-
nia ili kuwaongezea ubobezi katika taaluma zao
kwa manufaa ya nchi, katika maeneo mahsusi
ya fedha, teknolojia, na mapinduzi ya viwanda
hali itakayochangia mageuzi makubwa vya
kiuchumi yanayofanyika nchini Tanzania.

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Mambo ya
Nje wa Poland anayehusika na Bara la Afrika,
Mhe. Anna
ushirikiano imara uliopo kati ya nchi yake na

Radwan-Rohrenschef, alisifu

Tanzania na kuahidi kuendeleza uhusiano huo
kwa kuchangia ujenzi wa miradi ya maendeleo
inayotekelezwa nchini humo kwa faida ya nchi
hizo mbili.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Alimpongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kutekeleza miradi
mikubwa ya kimkakati ikiwemo SGR, pamoja na
kusimamia vizuri uchumi wa nchi ambao umekuwa imara
kwa kusimamiwa vyema na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt.
Mwigulu Nchemba, ambaye ni msaidizi wake.

Alisema kuwa nchi yake inatamani kujifunza kutoka
Tanzania kwa kuwa licha ya Taifa lake kuwa kubwa
kiuchumi, lakini uchumi wake umepata changamoto
katika kipindi hiki cha mzozo wa vita vya Ukraine na Urusi,
pamoja na athari za UVIKO-19.

Mazungumzo hayo vyalihudhuriwa pia na Balozi wa

Tanzania nchini Ujerumani, ambaye pia anaiwakilisha
Tanzania nchini Poland, Mhe. Hassani Iddi Mwamweta.

72



IMF YAKUNWA NA UTEKELEZAJI

a=.
a

MIPANGO YA TANZANIA YA KUKUZA
UCHUMI NA KUKABILIANA NA

MABADILIKO YA TABIANCHI

Na. Benny Mwaipaja

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), amelihakikishia
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kwamba,
Serikali itaendelea kufanya maboresho ya
sera na mipango yake kwa kuhakikisha sekta
mbalimbali za kiuchumi na kijamii pamoja na

kuimarisha sekta binafsi zinapewa kipaumbele.

Dkt. Nchemba amesema hayo wakati akifunga
vikao vya majadiliano kati ya Serikali na
Timu ya Wataalam kutoka Shirika la Fedha la
(IMF), baada vya
tathimini ya awamu ya tano ya utekelezaji wa
program ya Extended Credit Facility-(ECF),
inayohusisha mkopo nafuu kwa ajili ya kuimari-
sha uchumi wa nchi kupitia sekta za uzalishaji
na huduma za jamii pamoja na awamu ya pili

Kimataifa kukamilisha

ya utekelezaji wa program ya kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi kupitia
dirisha la Resilient and Sustainable Fund (RSF)
kutoka Shirika hilo.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Akifunga vikao hivyo katika Kikao cha majumuisho
kilichofanyika Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Jijini Dar es
Salaam, Dkt. Nchemba, alieleza kufurahishwa kwake
na taarifa iliyowasilishwa na Kiongozi wa Timu hiyo Bw.
Blancher,
imetekeleza ipasavyo vigezo vilivyowekwa na Shirika hilo
katika mipango hiyo ya ECF na RSF.

Nicolas inayoonesha kuwa  Tanzania

Aliahidi kuwa Serikali itaendelea kusimamia ipasavyo
utekelezaji wa programu hizo mbili zenye thamani ya dola
za Kimarekani bilioni 1.832, ambapo kiasi cha dola bilioni
11 ni kwa ajili ya Mpango wa kuimarisha Uchumi wa nchi
kupitia sekta za uzalishaji na kiasi cha dola milioni 786 ni
kwa ajili ya Mpango wa nchi kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi, ambapo program hizo mbili
zinatekelezwa katika kipindi cha miaka minne kuanzia
mwaka 2022/2023 hadi 2025/2026.

Kwa upande wake, Kiongozi wa Timu ya Wataalam kutoka
IMF waliofanya tathimini hiyo, Bw. Nicolas Blancher, alise-
ma kuwa tathimini yao ya awamu ya tano imeonesha
kuwa Tanzania imetekeleza vizuri mpango wa ECF na RSF
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na kushauri hatua kadhaa zinazotakiwa kuendelea
kuchukuliwa ikiwemo kuimarisha zaidi huduma za
jamii na kuendelea kuimarisha mazingira bora ya
kufanyabiashara na uwekezaji.

Matarajio ya uchumi wa Tanzania ni mazuri
kwakuwa utaendelea kukua kwa kasi, huku
mfumuko wa bei ukiendelea kuwa chini,

nakisi ya mauzo na manunuzi ya bidhaa
na huduma nje ya nchi ikipungua, na
upatikanaji wa fedha za kigeni ukiongeze-
ka” alisema Bw. Blancher.

Aliongeza kuwa hatua za kuwianisha vizuri mapato
na matumizi ya serikali katika mwaka wa fedha wa
2025/26, zitasaidia kuhifadhi uhimilivu wa deni la
serikali, huku zikilinda matumizi yenye kipaumbele
katika huduma za kijamii.

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA NNE

Bw. Blancher alisema kuwa kuendelea kutekeleza sera
za kukabiliana na athari na changamoto za mabadiliko
ya tabianchi, zinazoungwa mkono na mpango wa RSF,
kutasaidia kujenga ustahimilivu katika kushughulikia
madhara ya mabadiliko ya tabianchi.

Alisema kuwa mapendekezo ya tathimini hiyo yatapelek-
wa mbele ya Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) na kwamba uamuzi utakaotolewa na
Bodi utaiwezesha Tanzania kupokea ufadhili wa dola za
Marekani milioni 441,

Tanzania imefanyiwa Tathimini ya Awamu ya Tano ili
iweze kupata fedha kutoka IMF kwa ajili ya kutekeleza
miradi mbalimbali ya kiuchumi na kijamii ambapo hadi
sasa Program ya ECF imepokea kiasi cha dola za
Marekani milioni 754.3 kati ya dola za Marekani bilioni 1.1
na kiasi kingine cha dola za Marekani milioni 55
zimepokelewa  kupitia dirisha la RSF, mradi wenye
thamani ya dola za Marekani milioni 786.

Kikao hichi kilihudhuriwa na Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha, Dkt. Natu El-Maamry Mwamba, Gavana wa
Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel Tutuba, na
Manaibu Gavana, pamoja na Maafisa Waandamizi wa
Serikali na wajumbe wa Timu ya Tathimini kutoka Shirika
la Fedha la Kimataifa-IMF.
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Na. Benny Mwaipaja

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu

Lameck Nchemba (Mb), amesema kuwa Tanzania
iko tayari kushirikiana na wadau mbalimbali
zikiwemo serikali, mashirika ya kimataifa, sekta
binafsi na asasi za kiraia ili kutafsiri kwa vitendo
ahadi za Beijing+30 kuelekea Mkutano wa Nne wa
Kimataifa kuhusu Ufadhili wa Maendeleo (FFD4),
utakaofanyika kuanzia tarehe 30 Juni hadi 3 Julai
2025, Sevilla nchini Uhispania.

Dkt.Nchemba ameyasema hayo lJijini NewYork
nchini Marekani, aliposhiriki mjadala ulioandaliwa
na Taasisi ya Kimataifa inayojihusisha na masuala
ya usawa wa kijinsia (UN Women), uliojikita kujadi-
li namna ya kupata fedha kwa ajili ya kupunguza
na kuondoa kabisa pengo la kijinsia katika uchumi
na kuwawezesha wanawake kujikwamua kiuchumi
wenye kauli mbiu isemayo “Kutoka Beijing hadi
FfD4: Kuunganisha Ahadi Kupitia Ushirikiano wa
Wadau kwa Usawa wa Kijinsia, Uwezeshaji wa
Kiuchumi wa Wanawake na Maendeleo Endelevu’

Alizitaja baadhi ya hatua zilizochukuliwa na Serika-
li katika kuwawezesha wananwake na makundi
mengine kiuchumi kuwa ni pamoja na kuwekeza

A HAZINA YETU - TOLEO LANNE

I, SERIKALI IKO TAYARI KUSHIRIKIANA NA
0" WADAU KUIMARISHA USAWA WA KIJINSIA

katika elimu bora kwa wasichana hasa wa maeneo ya
kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF) na Mfuko
wa Maendeleo ya Vijana (YDF).

Dkt. Nchemba kuwa Serikali inatoa msaada wa kisher-
ia bure kupitia kampeni kama Mama Samia Legal Aid
Campaign ambayo hadi Februari 2025 ilikuwa imetoa
msaada wa kisheria kwa wanawake 681,326.

Tunatoa mafunzo ya elimu ya kifedha na ya kidijitali kwa
wanawake na Vvijana kupitia huduma za uendelezaji wa
biashara, tunatoa mikopo yenye masharti nafuu kwa

‘ wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu na kukuza
bajeti jumuishi kijinsia na kuhakikisha uchambuzi wa
kijinsia unajumuishwa katika upangaji na utekelezaji wa
bajeti ya umma” alisema Dkt. Nchemba.

Alisema kuwa pamoja na mafanikio hayo, bado kuna
vikwazo vya kimfumo vinavyozuia wanawake kufikia
uwezo wao kamili wa kiuchumi na kubainisha kuwa
mchakato wa FfD4 ni fursa muhimu ya kuhakikisha
upatikanaji wa rasilimali za kifedha, sera jumuishi, na
ushirikiano wa kibunifu unaoipa kipaumbele usawa wa
kijinsia, kwa ajili ya kasi zaidi ya maendeleo.




Tanzania Inaipongeza UN Women kwa kuandaa
nyaraka ya rasilimali (resource paper) inayotoa
mwongozo wa kisera wa kifedha kwa mtazamo wa
kijinsia. ambayo ni nyenzo muhimu itakayosaidia
kuhakikisha kuwa uwezeshaji wa kiuchumi wa
wanawake unakuwa kiini cha majadiliano na matokeo
ya FfD4" Aliongeza Dkt. Nchemba

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Sera, Progra-
mu, Divisheni ya ushirikiano wa Kimataifa wa UN
Women, Bi. Sarah Hendriks, alisema kuwa suala
la kuwawezesha wanawake kiuchumi linapaswa
kuwa agenda ya kudumu ya mataifa mbalimbali
hususan ya kiafrika ili kujenga jamii yenye nguvu
ya kiuchumi kupitia uwekezaji wa mitaji, elimu,
biashara na kuwawezesha kufikia masoko kwa
njia ya kidigiti.

Mkutano huo ulihudhuriwa pia na Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Fedha, Bi. Amina Khamis
Shaaban na uliwashirikisha wadau kutoka sekta
mbalimbali

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE
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Na. Benny Mwaipaja

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), ametoa rai kwa nchi
zilizoendelea kupunguza gharama za mikopo
na kutoa muda mrefu wa kulipa madeni ili
kuziwezesha nchi zinazoendelea zikiwemo
za Afrika kutekeleza miradi ya maendeleo
itakayochochea ukuaji wa uchumi na maisha
ya wananchi kwa ujumla.

York nchini Marekani, wakati akichangia mada
katika Jukwaa la Ufadhili wa Maendeleo la
Umoja wa Mataifa kwa mwaka 2025 (ECOSOC
Forum on Financing for Development
Follow-Up (FfD Forum), linalofanyika Makao
Makuu ya Umoja huo, Jijini NewYork nchini
humo.

Alisema kuwa Mbinu za utoaji wa viwango vya
mikopo zinapaswa kubadilika ili kuakisi kwa
usahihi uwezo wa kweli wa nchi zinazoendelea
kulipa madeni na kuhimiza matumizi zaidi ya
fedha mchanganyiko (blended finance),
upanuzi wa dhamana za hatari kutoka kwa
Benki za Maendeleo ya Kielelezo (MDBs), na
utekelezaji wa mipango ya uwazi wa madeni
ili kusaidia kupunguza gharama za hatari
zinazoonekana.

Dkt. Nchemba alipongeza juhudi zinazofanywa
na mataifa pamoja na taasisi za fedha
zinazokopesha kwa kuboresha upatikanaji
wa mikopo nafuu lakini kwa nchi nyingi zinazo-
endelea, ikiwemo Tanzania, inakwazwa na
viwango vikubwa vya gharama za mikopo na
ulipaji wa madeni husika unaoathiri bajeti za
nchi hizo.

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA NNE

i DKT NCHEMBA ASHAURI NCHI ZILIZOENDELEA
' KURAHISISHA UPATIKANAJI WA MIKOPO

Alipendekeza masuala matatu ya kufanyiwa kazi ikiwemo
upatikanaji wa mikopo nafuu, kuongeza kasi ya kurekebi-
sha muundo wa ulipaji madeni, kuwezesha upatikanaji wa
mikopo mchanganyiko (blended finance) inayozingatia
mahitaji pamoja na kuzisaidia nchi zinazoendelea kukabil-
iana na mabadiliko ya tabia nchi.

Akizungumzia umuhimu wa sekta binafsi katika kukuza
uchumi, Dkt. Nchemba alisema kuwa uwekezaji wa sekta
binafsi ni muhimu ili kutimiza malengo ya maendeleo ya
milenia kwa kujenga uchumi himilivu, jumuishi na
kuhakikisha hakuna mtu anayeachwa nyuma kimaende-
leo.

Alishauri kuimarisha majukwaa ya kuwezesha uwekezaji
ambayo yanaunganisha fursa na mitaji ya kimataifa,
kuchochea athari chanya, na kuhakikisha hakuna
anayeachwa nyuma na kwamba Tanzania iko tayari kush-
irikiana na washirika wote kufungua uwekezaji binafsi kwa
maendeleo jumuishi na endelevu.

Dkt. Nchemba alisema kuwa Tanzania, chini ya uongozi
mahili wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imefanya mageuzi
makubwa ya kisera ya upatikanaji wa fedha, kuweka uwazi
wa matumizi na kutanua wigo wa upatikanaji wa mikopo
nafuu kwa wanawake, vijana na watu wenye mahitaji
maalum.
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Tunaendeleza ujumuishaji wa kifedha kupitia
majukwaa ya kidijitali na kufanikisha
urasimishaji wa sekta isiyo rasmi il
kuongeza upatikanaji wa masoko na fedha.
Kwa ngazi ya kimataifa, tunatoa wito wa
kuoanisha kwa kiwango kikubwa zaidi
uwekezaji binafsi na vipaumbele vya kitaifa,
kuimarisha ushirikiano wa kimataifa, na
kuanzisha taasisi za msaada kama Kituo cha
Kimataifa cha Msaada wa Uwekezaji kwa
Nchi  Zenye Maendeleo Duni (LDCs)”
alisema Dkt Nchemba.

Alisema kuwa Kitaifa, Tanzania inatengeneza
mikakati ya fedha endelevu, dhamana zenye
mwelekeo mahsusi (thematic bonds), na inatumia
ubunifu wa kidijitali ili kuvutia rasilimali. kuanzisha
mifumo ya uwekezaji kutoka kwa diaspora na
kuhamasisha uwekezaji katika miundombinu
endelevu na

inayostahimili mabadiliko ya

tabianchi.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Alishauri kuimarisha majukwaa ya kuwezesha uwekezaji
ambayo yanaunganisha fursa na mitaji ya kimataifa,
kuchochea athari chanya, na kuhakikisha hakuna
anayeachwa nyuma na kwamba Tanzania iko tayari kush-
irikiana na washirika wote kufungua uwekezaji binafsi kwa

maendeleo jumuishi na endelevu.

Jukwaa la Ufadhili wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa
linawahusisha mawaziri wa Fedha, Mipango, Mambo ya
Nje na sekta nyingine pamoja na wadau mbalimbali wa
maendeleo yakiwemo mashirika ya Fedha ya Kimataifa
kwa ajili ya kufanya tathmini ya utekelezaji wa Maazimio
ya Umoja wa Mataifa kuhusu Ufadhili wa Maendeleo.
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DKT. NCHEMBA AZITAKA TAASISI
ZA FEDHA KUJIUNGA NA MFUMO

WA SEMA NA BOT 2 Josephine Majura

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), ameiagiza Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), kusimamia na kuhakikisha
Benki na Taasisi zote za Fedha nchini zinajiun-
ganisha kwenye Mfumo wa Kushughulikia
Malalamiko ya Watumiaji wa Huduma za Fedha
kwa kuwa Mfumo huo utasaidia kutatua malala-
miko ya wateja wao.

Dkt. Nchemba ametoa maagizo hayo wakati
akizindua Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko
ya Watumiaji wa Huduma za Fedha (Sema na
BoT) na Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia ya
Fedha (Bank of Tanzania Fintech Regulatory
Sandbox), uliofanyika katika Ukumbi wa Miku-

Dodoma.

Akizungumzia kuhusu Mfumo wa  Sema na
BoT, alisema kuwa Mfumo huo utatoa fursa

maalum katika kutatua malalamiko ya watumiaji

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

wa huduma za fedha kwa ufanisi na uwazi na utakuwa
suluhisho la malalamiko mbalimbali ambayo yamekuwa
yakilamikiwa na watumiaji wa huduma za fedha ikiwemo
mikopo umiza (kausha damu).

Aliongeza kuwa Mfumo wa Sema na Bol, utaongeza
imani ya umma katika kutumia huduma rasmi za fedha na
kuboresha uwajibikaji kwa watoa Huduma za Fedha
wanaosimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania.

Aidha, Dkt. Mwigulu, aliwataka watoa huduma za fedha
kuhakikisha wanatoa elimu ya fedha kwa wateja wao na
umma kama inavyoelekezwa katika Kanuni za Benki Kuu za
Kumlinda Mtumiaji wa Huduma za Fedha za mwaka 2019.

Dkt. Nchemba akiongelea kuhusu kuanzishwa kwa
Mazingira ya Majaribio ya Teknolojia ya Fedha (Bank of
Tanzania Fintech Regulatory Sandbox), alisema Serikali
imekusudia kuifanya Tanzania kuwa nchi ya mfano miongo-
ni mwa nchi zinazoendelea katika ubunifu wa teknolojia ya
masuala ya fedha, kwa kuweka mazingira yanayovutia
uwekezaji wa kiteknolojia na kuwajengea uwezo vijana
kushiriki katika kukuza uchumi wa kidijitali.
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Aliongeza kuwa mfumo huo utawezesha Taasisi za Fedha
kubaini na kushughulikia malalamiko ya watumiaji kwa
wakati na kuboresha utoaji wa huduma kwa ujumla.

Kuanzishwa kwa Mazingira ya Majaribio
ya Teknolojia ya Fedha kunadhihirisha
dhamira ya Mhe. Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan, ambaye anatamani

kukuza matumizi ya teknolojia katika
sekta ya fedha kuelekee kwenye
uchumi wa kidijitali’; alisema DKkt.
Nchemba.

Aidha, alizitaka taasisi za fedha kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi na kuwasisitiza
kujitokeza kwa wingi wakati elimu ya fedha
ikitolewa katika maeneo mbalimbali ili kuwa na
uelewa mpana wa masuala ya fedha, elimu
itakayowasaidia kupunguza kujihusisha na
huduma za fedha zenye masharti yasiyo rafiki.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango-Zanzibar, Dkt. Juma Malik
Akil alisema kuwa kwa niaba ya Serikali wataen-
da kuusimamia Mfumo huo katika utendaji kazi
wake ili kupata matokeo vyaliyokusudiwa na
Serikali.

Naye Gavana na Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Bw. Emmanuel Tutuba, alisema kuwa Mfumo wa
Sema na BoT ni rafiki na utamwezesha kila
mtumiaji wa huduma za fedha kuufikia na
kuutumia wakati wowote, bila kujali mahali au
uelewa wa teknolojia.
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SERIKALI YASAINI MIKATABA YA
UNUNUZI NA USAFISHAJI DHAHABU

Na. Josephine Majura na Saidina Msangi

erikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kupitia Benki Kuu ya Tanzania
imesaini mikataba ya ununuzi na usafishaji
dhahabu na kampuni za uchimbaji madini na
Kiwanda cha Usafishaji Dhahabu cha Geita
Gold Refinery (GGR), hatua itayowezesha
Benki Kuu kupata vyanzo vya uhakika katika
kufanikisha programu yake ya ununuzi wa
dhahabu.

Hafla ya utiaji saini wa mikataba hiyo imefanyi-
ka katika Ukumbi wa Kambarage, Treasury
Kuu na Kampuni za madini wakishuhudiwa na
Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba Madelu (Mb) na Waziri wa Madini
Mhe. Antony Mavunde.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mhe.
Dkt.Nchemba alisema hatua hiyo ni sehemu ya
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utekelezaji wa Kifungu cha 59 cha Sheria ya Madini
ambacho kinawataka wachimbaji wa madini kutenga
asilimia 20 ya uzalishaji wao kwa ajili ya kuiuza katika
masoko ya ndani ikiwemo kuiuzia Benki Kuu ya Tanzania,
ambayo imepewa haki ya kwanza kisheria ya ununuzi wa
dhahabu.

Sambamba na hiyo, hatua hii
itaiwezesha Benki Kuu kupata
vyanzo vya uhakika katika
kufanikisha programu yake ya
ununuzi  wa dhahabu na
itasaidia viwanda vya ndani
vya usafishaji wa dhahabu
kufikia malengo ya kupata
ithibati ya kimataifa ya London
Bullion  Market  Association
(LBMA)") alifafanua Mhe. Dkt.
Nchemba.
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Alisema kuwa mpango wa ununuzi wa dhahabu
ni dhamira ya Serikali inayoongozwa na Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, katika kuhakikisha nchi
inakuwa na akiba ya kutosha ya fedha za kigeni,
kuongeza mchango wa madini katika pato
la Taifa, pamoja na kuongeza thamani ya
madini nchini ili kuhakikisha wananchi wote
wananufaika na rasilimali za madini.

Hadi leo Benki Kuu ya Tanzania, imenunua tani 5 za
dhahabu sawa na dola za Marekani milioni 554 na
kupitiliza malengo yake ya kununua dhahabu yenye
thamani ya dola za Marekani milioni 350, Hatua hii ni
kubwa na ya kihistoria nchini kwetu, kwa kuwa
itatuhakikishia kuwa na dhahabu ya kutosha hapa
nchini kwa ajili ya kusafishwa na viwanda vilivyopo
hapa nchini, lakini pia kuipa Benki Kuu ya Tanzania,
ambayo imeamua kununua na kutunza dhahabu kama
sehemu ya fedha za kigeni’] alifafanua Mhe. DAkt
Nchemba.

Alisema tangu kuanza kutekelezwa kwa kanuni
hiyo mpya, Benki Kuu imeweza kuongeza kwa
kasi kiwango cha dhahabu inayonunua kutoka
katika soko la ndani na hivyo matarajio ni
kwamba itaweza kufikia malengo yake vya
kununua tani 6 za dhahabu kwa mwaka wa
fedha wa 2024/25 ili kutunisha akiba ya fedha
za kigeni.
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Nitoe wito wa Serikali na wadau wote katika jambo hili kuhakiki-
sha kwamba mkakati huu wa Serikali kununua dhahabu unakuwa
endelevu. Lengo ni kwamba kama taifa tunakuwa na akiba ya
kutosha ya fedha za kigeni katika dhahabu, kwani kwa muda
mrefu sasa imedhihirika kwamba bei ya dhahabu imekuwa ni
nzuri na inayozidi kupanda mwaka hadi mwaka’; alisema Mhe.
Nchemba.

Kwa upande wake, Waziri wa Madini, Mhe. Antony
Mavunde alisema sekta hiyo imeongeza mchango wake
kwa pato la Taifa kutoka asilimia 9.0 mwaka 2015 hadi
asilimia 101 mwaka 2024/25.

Alifafanua kuwa sekta ya madini ilikuwa inachangia kiasi
cha Sh. bilioni 162 mwaka mzima katika Mfuko Mkuu wa
Serikali lakini baada ya marekebisho ya Sheria kwa sasa
inachangia kiasi cha Sh. bilioni 753 wakati lengo ni kufikia
sh. trilioni moja, lengo ambalo alisema litafikiwa.

“Hiki ni kiasi kikubwa kuwahi kutokea na hii inatokana na maele-
kezo ya Mheshimiwa Rais, Dkt.Samia Suluhu Hassan, ambaye
anatuongoza vema katika nchi yetu, kuhakikisha madini yanaon-
gezwa thamani na kuchangia katika Uchumi wa nchi yetu,”
alisema Mhe. Mavunde.

Awali Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw.
Emmanuel Tutuba, alibainisha kuwa Benki Kuu ya Tanza-
nia ilianza rasmi Mpango wa Ununuzi wa Dhahabu nchini
katika mwaka wa fedha 2022/23 kama sehemu vya
utekelezaji wa mikakati ya Taifa ya kupunguza utegemezi
wa mikopo ya nje kama chanzo kikuu cha akiba ya fedha
za kigeni na hivyo kuongeza uwezo wa nchi kujitegemea
kifedha.
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SPRING MEETINGS
WASHINGTON 2025

Mikutano ya Majira ya Kipupwe ya Benki ya
Dunia (World Bank) na Shirika la Fedha Duniani
(IMF), ni mikutano ya kila mwaka inayofanyika

Marekani. Mikutano hii huwaleta pamoja
mawaziri wa fedha na uchumi, magavana wa
benki kuu, wataalamu wa maendeleo, mashirika
ya kiraia, sekta binafsi, na waandishi wa habari

kutoka pande zote duniani.

Asili ya mikutano hii inarejea tangu kuanzishwa
kwa IMF na Benki ya Dunia mwaka 1944 kupitia
Mkutano wa Bretton Woods,
Marekani. Tangu wakati huo, taasisi hizi mbili
zimekuwa zikikutana mara mbili kwa mwaka:
wakati wa Majira ya Kipupwe (Spring Meetings)
(miezi ya Aprili) na Mikutano ya Mwaka (Annual
Meetings) (miezi ya Septemba/Oktoba).

uliofanyika

Lengo kuu la Spring Meetings ni kujadili
masuala ya kifedha ya kimataifa, maendeleo ya
uchumi wa dunia, usaidizi kwa nchi maskini,
mabadiliko ya tabianchi, ajira, uwekezaji wa
kimkakati, na changamoto zingine zinazoathiri
maendeleo endelevu. Ni
ambapo nchi wanachama huwasilisha hali ya
uchumi wao, kupata ushauri wa sera, pamoja na
kuimarisha ushirikiano wa kimataifa wa kifedha.

jukwaa muhimu

Kwa miaka ya hivi karibuni, Spring Meetings
zimekuwa na umuhimu zaidi kwa nchi zinazoen-
delea, hasa za Afrika, kwani zimekuwa zikitumika
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kama nafasi ya kuzungumza moja kwa moja na wakuu wa
taasisi hizi kuhusu mabhitaji ya mikopo nafuu, unafuu wa
madeni, na utekelezaji wa ajenda za maendeleo kama vile
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) na Ajenda ya
Afrika 2063.

Kwa kifupi, Mikutano hiyo ni nguzo muhimu katika mfumo
wa utawala wa uchumi wa dunia, na zimekuwa zikiendelea
kubadilika ili kukidhi changamoto na matarajio ya dunia ya
sasa.

Tanzania imeshiriki mikutano mbalimbali katika Spring

Meetings 2025 ambayo ilifanyika kati ya tarehe 21 hadi 26
Aprili na zilikuwa na mafanikio makubwa.
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TANZANIA IMEJIPANGA KUKABILIANA NA MABADILIKO
YA SERA ZA NJE ZA MATAIFA MAKUBWA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb) amesema kuwa Tanzania
imejipanga kukabiliana na mabadiliko ya sera za nje
za Marekani kuhusu misaada kwa nchi za Afrika kwa
kutumia rasilimali zake ndani kupitia Bajeti Kuu ya
Serikali.

Mhe. Dkt. Nchemba alisema hayo alipokutana na
kufanya mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kundi la Kwanza la Nchi za Afrika wa Shirika la Fedha
la Kimataifa (IMF), Bw. Adran Ubisse, kando ya Miku-
tano ya Majira ya Kipupwe ya IMF na Benki ya Dunia,
inayofanyika Jijini Washington D.C, nchini Marekani.

Dkt. Nchemba alikuwa akijibu swali la Bw. Ubisse,
aliyetaka kufahamu mipango ya Serikali ya kukabilia-
na na uamuzi wa Marekani wa kusitisha misaada
yake kwa Bara la Afrika ikiwemo sekta ya afya pamoja
na kuweka ushuru wa bidhaa zinazoingizwa nchini
humo kutoka mataifa hayo na mengine duniani kote.
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Alisema kuwa Serikali imetenga fedha na kuongeza
mafungu ya matumizi kupitia Bajeti Kuu ya Serikali
ya Mwaka wa Fedha 2025/2026, kwa ajili ya kughar-
amia sekta mbalimbali zinazoathiriwa moja kwa
moja na uamuzi huo wa Marekani, ikiwemo sekta ya
afya.

Dkt. Nchemba alifafanua kuwa Serikali imejipanga
kubana matumizi yake ya kawaida na kuelekeza
fedha nyingi katika maeneo ya huduma za jamii na
sekta za uzalishaji ili kulinda uchumi wa nchi
unaokua kwa kasi lakini pia kuhakikisha kuwa
wananchi wanapata huduma muhimu za kijamii.
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Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Mipango na Uwekezaiji, Mhe. Stanslaus Nyongo,
alisema kuwa Serikali imekamilisha Dira Mpya ya
Taifa ya Maendeleo ya 2050, ambayo imeweka misin-
g ya kukuza uwezo wa nchi kujitegemea kwa
kuimarisha sekta muhimu za uzalishaji, ikiwemo
kilimo, matumizi ya teknolojia ya habari na mawasi-
liano, hatua itakayokuza kipato cha mtu mmoja
mmoja na uchumi wa taifa kwa ujumla.

Alisema kuwa kupitia Dira hiyo itakayoanza kutumika
kuanzia mwaka wa fedha 2025/2026, ambayo hivi
sasa inaandaliwa mpango wa utekelezaji wa mwaka
mmoja mmoja, utaongeza uwezo wa kipato cha
Mtanzania, kwa mwaka, kutoka dola za Marekani
1,250 za sasa hadi kufikia dola 4,700 ifikapo mwaka
2050.
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Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa Kundi
la Kwanza la Nchi za Afrika wa Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF), Bw. Adran Ubisse, aliipongeza
Tanzania kwa kuchukua hatua hizo madhubuti za
kusimamia uchumi na kuhakikisha kuwa sera za nje
za misaada za mataifa mengine haziathiri mustakab-
ali wa maendeleo ya nchi na huduma za kijamii kwa
ujumla.

Alisema kuwa IMF inakuna kichwa namna ya kuyas-
aidia mataifa mbalimbali ya Afrika kuwa na sera na
uwezo wa kuhimili mikikimikiki hiyo kupitia program
mbalimbali  zinazosimamiwa na Shirika lake
ikiwemoKujiandaa na maombi mengi ya fedha
yanayotarajiwa kuwasilishwa na nchi mbalimbali ili
yawe na uwezo wa kujiimarisha kiuchumi.
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DKT. NCHEMBA ATETA NA MKURUGENZI WA

IMF ANAYESIMAMIA KANDA YA AFRIKA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), alikutana na kufanya
Mazungumzo na Mkurugenzi wa Shirika la
Fedha la Kimataifa -IMF anayesimamia Kanda
ya Afrika, Bw. Abebe Selassie, kando vya
Mikutano ya Majira ya Kipupwe ya IMF na Benki
ya Dunia, inayofanyika lJijini Washington D.C,
nchini  Marekani, ambapo wamejadiliana
masuala mbalimbali ya ushirikiano ikiwemo
utekelezaji wa programu ya Extended Credit
Facility-(ECF), inayohusisha upatikanaji wa
mkopo nafuu kwa ajili ya kuimarisha uchumi wa
nchi kupitia sekta za uzalishaji na huduma za
jamii pamoja na ufadhili wa kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi kupitia dirisha
la Resilient and Sustainable Fund (RSF) kutoka
Shirika hilo.
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TANZANIA YASHIRIKI MKUTANO WA MAWAZIRI WA

FEDHA NA MAGAVANA WA BENKI KUU ZA AFRIKA

atibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu
El-maamry Mwamba, alishiriki Mkutano wa Mawaziri
wa Fedha na Magavana wa Benki Kuu za Afrika,
uliojadili maeneo ya kipaumbele ambayo nchi za Afrika
zinahitaji kuyasukuma kama agenda mahususi katika
mikutano ya Kundi la nchi 20 Tajiri Duniani (G20) kwa
mwaka 2025 ambapo Nchi ya Afrika Kusini ni
mwenyekiti wa G20, Mkutano uliofanyika katika Ofisi
za Kamisheni ya Umoja wa Afrika, kando ya mikutano
ya Kipupwe ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF), Jijini Washington D.C, Marekani.

Aidha, majadiliano katika mkutano huo pamoja na
mambo mengine, yaliangazia kuhusu Afrika kuwa na
sauti moja katika kuzishawishi nchi za G20 kufanya
mabadiliko yatakayosaidia upatikanaji wa fedha na
mikopo nafuu kwa nchi zinazoendelea, namna ya
kukabiliana na madeni, suala ambalo ni tatizo kwa nchi
nyingi za Afrika kufuatia mabadiliko mbalimbali ya
kiuchumi, kijiografia na kisiasa.
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DKT. NCHEMBA ATETA NA MKURUGENZI MTENDAJI
WA UENDESHAJI WA BENKI YA DUNIA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba Mb), alikutana na kufanya
Mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa Masuala ya
Utawala na Uendeshaji wa Benki ya Dunia, Bi. Anna
Bjerde, kando ya Mikutano ya Majira ya Kipupwe ya
IMF na Benki ya Dunia, inayofanyika Jijini Washington
D.C, nchini Marekani, ambapo pamoja na mambo
mengine, Dkt. Nchemba aliishukuru Benki hiyo kwa
mchango mkubwa wa maendeleo ya Tanzania kupitia
miradi mbalimbali inayopata fedha kutoka Taasisi hiyo
pamoja na kuonesha nia ya kusaidia ujenzi wa Mradi
wa Reli ya kisasa (SGR)

Aidha, katika kikao hicho, alitambulishwa Makamu wa
Rais Mpya wa Benki ya Dunia anayesimamia Kanda ya
Afrika Mashariki na Kusini, Bw. Ndiamé Diop, ambaye
ameteuliwa hivi karibuni baada ya Bi. Victoria Kwakwa
kumaliza muda wake.
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DKT NCHEMBA AHIMIZA NCHI ZA AFRIKA

KUVUTIA UWEKEZAJI WA NDANI

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba (Mb), alizishauri nchi za Afrika kuweka
mikakati ya kufanya uwekezaji na biashara ndani ya
Bara la Afrika ili kukabiliana na changamoto za mabadil-
iko ya sera za kiuchumi zinazojitokeza hivi sasa duniani.

D.C, nchini Marekani, wakati akichangia taarifa ya
Mwaka ya utekelezaji ya majukumu ya Shirika la Fedha
la Kimataifa (IMF), wakati wa Mkutano wa Majira ya
Kipupwe (Spring Meetings) wa Magavana wa Shirika
hilo wa Nchi za Afrika Kundi la Kwanza (Africa Group |
Constituency - IMF).

Alisema kuwa mabadiliko ya kisera yanayojitokeza hivi
sasa duniani ikiwemo vikwazo vya kibiashara vinavy-
otolewa na mataifa makubwa kwa kuongeza ushuru na
tozo mbalimbali, iwe ni chachu kwa nchi za Afrika
kutafuta njia za kujiimarisha kiuchumi kwa kuweka
mipango madhubuti katika bajeti za nchi na kuuziana
bidhaa.
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Dkt. Nchemba alisisitiza kuwa hali ilivyo sasa
inaonesha nchi za Afrika zinakuwa washindani wa
kibiashara badala ya kuwa washirika hali
inayotishia mustakabali wa kiuchumi wa nchi hizo.

Alisisitiza umuhimu wa nchi za Afrika kuangalia
maeneo ya uwekezaji katika miundombinu
mbalimbali ndani ya Bara hilo ikiwemo ujenzi wa
viwanda vya kutengeneza dawa muhimu za
binadamu na sekta nyingine zitakazochangia
kukuza ajira kwa wananchi wao pamoja na
kuimarisha uchumi wa nchi hizo.
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Mhe. Dkt. Nchemba alisema kuwa ufinyu wa ufadhili wa
kimataifa, unaochochewa na kupanda kwa viwango vya
riba katika nchi zilizoendelea kiuchumi na kuhama
kutoka kutoa misaada na ukopeshaji wa masharti nafuu,
kumezuia zaidi nafasi ndogo ya kifedha katika nchi hizi
kujiletea maendeleo.

Aliongeza kuwa matokeo yake, kuyumba kwa uchumi
mkuu kumeongezeka, uwezo wa kitaasisi umemom-
onyoka, na upatikanaji wa ufadhili wa masharti nafuu na
wa soko umezidi kuwa na vikwazo, na kudhoofisha
matarajio ya kufikia maendeleo yanayotarajiwa.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Mkutano huo
ambaye ni Gavana wa Benki Kuu ya Botswana, Bw.
Cornelius Dekop, aliunga mkono ushauri wa Tanzania
na kusisitiza kuwa uchakataji wa bidhaa ndani ya nchi
za Afrika pamoja na ushirikiano wa kibiashara, utakuwa
na tija kubwa kuliko utegemezi wa biashara nje ya
mipaka ya Afrika.

Alisisitiza kuwa changamoto za kibiashara zilizopo hivi
sasa katika dunia itumike kama fursa ya kuliamsha Bara
la Afrika kutafuta njia za kujiimarisha kiuchumi kwa
kuwa katika Bara hilo kuna soko kubwa na pia fursa za
uwekezaji na biashara kwa ujumla.
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DKT. NATU MWAMBA ATETA NA TIMU YA BENKI YA DUNIA

atibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu
El-maamry Mwamba, alikutana na kufanya
mazungumzo na Timu ya Benki ya Dunia Tanzania,
ikiongozwa na Mwakilishi Mkazi wa Benki ya Dunia
nchini Tanzania, Bw. Nathan Belete, kuhusu Ushiriki-
ano wa Maendeleo kati ya Tanzania na Benki hiyo
hususan Utekelezaji wa miradi inayotekelezwa nchini,
pamoja na miradi inayotarajiwa kufadhiliwa na Benki
hiyo kupitia mzunguko wa IDA 21, tukio lililofanyika
kando ya Mikutano ya Kipupwe ya IMF na Benki ya
Dunia, inayofanyika Jijini Washington D.C, nchini
Marekani.
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DKT. NATU MWAMBA AKUTANA NA KUZUNGUMZA NA

KATIBU MKUU WIZARA YA MAMBO YA NJE SWEDEN

atibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mlipaji
Mkuu wa Serikali, Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
alikutana na kufanya mazungumzo na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Sweden, Bi. Diana
Janse, Kando ya Mikutano ya Majira ya Kipupwe, ya
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na Benki ya Dunia

nchini Marekani.

Katika mazungumzo yao yaliyofanyika katika Ubalozi
wa Tanzania nchini Marekani, Jijini Washington, Dkt.
Mwamba na mgeni wake, walijadiliana masuala
kadhaa ya kuimarisha zaidi ushirikiano wa kiuchumi
kati ya Tanzania na Sweden, ikiwemo utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya kimkakati inayotekelezwa na
Serikali na pia kuendeleza mashirikiano ya kibiashara
na kiuchumi kati ya nchi hizo mbili.
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DKT. NCHEMBA ATETA NA MKURUGENZI
MTENDAJI WA BENKI YA DUNIA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), ameishukuru Benki ya
Dunia kwa mchango wake mkubwa katika maende-
leo ya nchi kupitia misaada, mikopo nafuu na utaala-
mu wa kiufundi ambao Taasisi hiyo kubwa ya Fedha
Dunia inaipatia Tanzzania kwa miongo kadhaa sasa.

Mhe. Dkt. Nchemba amesema hayo alipokutana na
Mtendaji
wa Benki ya Dunia, anayesimamia Kundi la Kwanza
la nchi za Kanda ya Afrika (Africa Group 1 Constitu-
ency), Dkt. Zarau Wendeline Kibwe, Makao Makuu

kufanya mazungumzo na Mkurugenzi

ya Benki hiyo Jijini Washington D.C, nchini Marekani.

Pamoja na kuishukuru Benki ya Dunia kwa kuende-
lea kutoa fedha zinazotumika kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo, Dkt. Nchemba alionesha
furaha yake kwa Benki ya Dunia kuonesha utayari
wake wa kusaidia ujenzi wa mradi mkubwa wa
kimkakati wa Reli ya Kisasa (SGR).

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Aidha, Mhe. Dkt. Nchemba alimkumbusha Dkt. Kibwe,
kuhusu maombi ya Tanzania ya kutaka Kiswahili kiwe
sehemu ya lugha rasmi za mawasiliano katika miku-
tano ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na Benki ya
Dunia kutokana na umuhimu wake katika maendeleo
ya Bara la Afrika na Dunia kwa ujumla.

Katika kikao hicho pia alishiriki Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Mipango na Uwekezaji, Mhe. Stanslaus Nyongo,
aliyezungumzia kuhusu kuanza kwa utekelezaji wa
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2050 itakayosaidia
kuchochea maendeleo ya watu na kukuza uchumi wa
nchi, huku Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Fedha na Mipan-
go Zanzibar, Dkt. Juma Malik Akil, aliyeshukuru kwa
mchango wa Benki ya Dunia katika maendeleo ya
kiuchumi na kijamii ya Zanzibar.
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Uwekezaji wa Benki ya Dunia katika utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya kiuchumi na kijamii nchini
Tanzania umefikia dola za Marekani bilioni 10.9
ambapo miradi 38 ya maendeleo inatekelezwa katika
sekta mbalimbali ikiwemo afya, maji, elimu, nishati,
ujenzi wa miundombinu ya Barabara, na huduma za
kijamii ikiwemo masoko na kukabiliana na mabadil-
iko ya tabianchi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Dunia, anayesimamia Kundi la Kwanza la nchi za
Kanda ya Afrika (Africa Group 1 Constituency),
ambaye ni Mtanzania, Dkt. Zarau Wendeline Kibwe,
alisema Benki ya Dunia inathamini ushirikiano
mkubwa uliopo kati ya Benki yake na Tanzania.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Alibainisha kuwa Benki ya Dunia itaendeleza ushiriki-
ano huo kupitia mwelekeo mpya wa kisera ambapo
msisitizo mkubwa umewekwa katika maeneo matano
yenye kuziwezesha nchi wanachama hususan zilizoko
katika Ukanda wa Kusini mwa Jangwa la Sahara,
kuwekeza kwenye miradi
ajira, kupitia sekta za kilimo biashara, ujenzi wa
miundombinu ikiwemo reli, nishati, afya, utalii na

itakayochangia kukuza

uzalishaji viwandani vitakavyo changia kuongeza
thamani ya bidhaa.
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DKT. NATU MWAMBA ATETA NA MKURUGENZI
MTENDAJI WA MFUKO WA CIF

atibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mlipaji
Mkuu wa Serikali, Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
alikutana na kufanya mazungumzo na Mkurugenzi
Mtendaji wa Mfuko wa Uwekezaji katika Mabadiliko
ya Tabianchi (Climate Investment Funds (CIF), Bi.
Tariye Gbadegesin, Kando ya Mikutano ya Majira ya
Kipupwe, ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na

Washington D.C nchini Marekani.

Katika mazungumzo yao yaliyofanyika katika Ubalozi
wa Tanzania nchini Marekani, Jijini Washington, Dkt.
Mwamba na mgeni wake, wamejadiliana masuala
kadhaa kuhusu jinsi Mfuko wa CIF unavyoweza
kusaidia juhudi za Tanzania katika kutekeleza
Mpango wa Nishati (Energy Compact) na kuende-
leza vipaumbele vya matumizi ya Nishati safi.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE 98
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BENKI YA DUNIA YAIMWAGIA SIFA TANZANIA

KWA KUSIMAMIA VIZURI UCHUMI WAKE

enki ya Dunia imeimwagia sifa Tanzania kwa
usimamizi mzuri wa uchumi wa nchi na kuwa nchi ya
kupigiwa mfano barani Afrika licha ya misukosuko
mbalimbali ya kiuchumi inayoikabili dunia.

Pongezi hizo zimetolewa na Makamu mpya wa Rais
wa Benki ya Dunia anayesimamia Kanda ya Afrika
Mashariki na Kusini, Dkt. Ndiamé Diop, alipokutana na
kufanya mazungumzo na ujumbe wa Tanzania,
unaoongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba, kwenye Mikutano ya Majira ya
Kipupwe ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na

Benki ya Dunia, Jijini Washington D.C, nchini Marekani.

Dkt Diop alisema kuwa Tanzania ni nchi ya mfano
katika usimamizi wa sera za uchumi na fedha ambapo
licha ya changamoto za UVIKO 19 na mizozo ya kisiasa
inayoendelea sehemu mbalimbali duniani, tathimini ya

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Benki hiyo inaonesha kuwa uchumi wa Tanzania
uko imara ikilinganishwa na nchi nyingine nyingi za
Afrika.

Alisifu pia mikakati iliyowekwa na Serikali kwa ajili
ya kukabiliana na changamoto ya Sera za nje za
Marekani na duniani kwa ujumla za kupunguza
misaada na kuondoa ufadhili katika miradi mbalim-
bali ikiwemo sekta ya afya, kwa kutumia fedha zake
za ndani.
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Aidha, alipongeza uhusiano imara uliopo kati ya
Tanzania na Benki ya Dunia na kuahidi kuwa Benki yake
itaendelea kuisaidia Tanzania katika jitihada zake za
kukuza uchumi na kuwaondolea umasikini wananchi
wake kwa kusaidia fedha zitakazotumika kutekeleza
miradi mbalimbali ya kiuchumi na kijamii pamoja na
kutoa misaada ya kiufundi itakayochochea ukuaji wa
uchumi.

Kwa upande wake, Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba alimweleza Makamu mpya wa Rais
wa Benki ya Dunia anayesimamia Kanda ya Afrika
Mashariki na Kusini, Dkt. Ndiamé Diop, aliyechukua
nafasi ya Bi. Victoria Kwakwa, aliyemaliza muda
wake, kwamba Benki ya Dunia ni mdau mkubwa wa
maendeleo wa Tanzania.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Alisema kuwa, usimamizi mzuri wa uchumi unato-
kana na mwongozo na maono makubwa ya Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muunganio wa Tanzania, ambaye ameelekeza
fedha nyingi katika sekta za uzalishaji na maende-
leo ya jamii lakini pia ujenzi wa miundombinu
inayochochea ukuaji wa uchumi.

Aliongeza kuwa Serikali imejipanga kuendelea
kusimamia uchumi kwa kuimarisha sera za
uchumi na fedha pamoja na kuishirikisha kikamili-
fu sekta binafsi katika kujenga uchumi wa nchi
pamoja na kukabiliana na changamoto zinazoto-
kana na mabadiliko ya mwelekeo ya kisera yanaz-
otokea duniani ambayo kwa namna moja ama
nyingine yameziathiri nchi nyingi za Afrika.

Uwekezaji wa Benki ya Dunia katika utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya kiuchumi na kijamii
nchini Tanzania umefikia dola za Marekani bilioni
10.9 ambapo miradi 38 ya maendeleo inatekelez-
wa katika sekta mbalimbali ikiwemo afya, maji,
elimu, nishati, ujenzi wa miundombinu ya Bara-
bara, ujenzi wa masoko na miradi ya kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi.
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MKUTANO WA MWAKA WA
BENKI YA MAENDELEO YA
AFRIKA (AFDB) 2025

anzania ilishiriki  kikamilifu
katika Mkutano wa Mwaka wa Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB) 2025 uliofa-
tarehe 26 hadi 30 Mei 2025. Ujumbe wa
Tanzania uliongozwa na Makamu wa
Rais, Dkt.
alishiriki katika mijadala ya viongozi wa
juu ya Afrika kuhusu mwelekeo wa mae-
ndeleo ya kiuchumi barani, ikiwa ni

pamoja na matumizi ya rasilimali za

Philip  Mpango, ambaye

ndani na umuhimu wa kuwekeza katika
miundombinu na rasilimali watu. Kupitia
ushiriki wake, Tanzania ilisisitiza ajenda
ya maendeleo ya ndani na nafasi ya
mageuzi ya kiuchumi kwa manufaa ya
wananchi wake.

Katika mkutano huo, Tanzania pia
ilinufaika na uwasilishaji wa mradi
mkubwa wa maendeleo ya ujuzi kwa
vijana katika sekta ya uchumi wa buluu
(Blue Economy), ambapo AfDB ilitoa
ufadhili wa zaidi ya dola milioni 54 kwa
ajili ya kuongeza ajira na ushirikishwaji
wa vijana na wanawake katika sekta
hiyo. Mradi
mbalimbali, wakiwemo wanaharakati wa
kiraia  kutoka
mchango wao katika kuhakikisha kuwa
sauti za

utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

huu ulishirikisha wadau
Tanzania, waliotoa

jamii - zinazingatiwa katika

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Mbali na Tanzania

iliendelea

hilo,
kunufaika  na
mikopo ya maendeleo kutoka
AfDB inayolenga uboreshaji
wa miundombinu ya
kimkakati, kama vile reli ya
kisasa ya SGR inayoungani-
hadi
magharibi mwa nchi na kupa-

sha mikoa ya Kkati

nuka hadi Burundi. Ingawa
miradi hiyo haikuzungumzwa
moja kwa moja katika ajenda
kuu za mkutano, ni sehemu
ya mafanikio ya ushirikiano
endelevu kati ya Tanzania na
AfDB unaolenga kuboresha
mazingira  ya biashara,
usafirishaji
kikanda.

na uchumi wa

Kupitia jukwaa la mashirika
ya kiraia, wanaharakati wa
Tanzania walihudhuria na
kushiriki mijadala iliyolenga
kuhakikisha uwazi, uwajibikaji
na ushirikishwaji

katika utekelezaji wa miradi

wa jamii

ya maendeleo inayofadhiliwa
na benki hiyo. Hili linaonesha
dhamira ya Tanzania ya kuen-
deleza maendeleo jumuishi
na yanayozingatia usawa wa

kijinsia na haki za kijamii.

Kwa ujumla, ushiriki wa Tanzania
katika Mkutano wa AfDB 2025
umeonesha dhamira ya dhati ya
Serikali kuendeleza sera za ndani
katika
huku

fursa za kimataifa za fedha na

zinazojikita ustawi wa

wananchi, ikinufaika na
usaidizi wa kiufundi kutoka kwa
taasisi za maendeleo. Tanzania
imejidhihirisha
muhimu katika ajenda ya maen-
deleo ya Afrika, kwa kuwekeza
katika vijana, miundombinu na

kama mshiriki

mageuzi ya kiuchumi yanayozin-
gatia mazingira na ushirikishwaji
wa jamii.
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TANZANIA YAIPA KONGOLE AFDB KWA
KUCHANGIA MAENDELEO YA TANZANIA

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb) amesema kuwa Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua kwa
dhati na kuthamini ushirikiano wa karibu na wa
kimkakati na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB)
uliochangia utekelezaji wa miradi mikubwa ya mae-
ndeleo ya miundombinu, nishati, maji, kilimo, na
ustawi wa kijamii.

Mhe. Dkt. Nchemba amesema hayo wakati akitoa
majumuisho ya uwakilishi wa Tanzania katika Mku-
tano wa 60 wa Baraza la Magavana wa Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Mkutano wa 51 wa
Baraza la Magavana wa Mfuko wa Maendeleo wa

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Benki hiyo (ADF), iliyofanyika katika Hoteli ya Sofitel
Ivoire, Abidjan, nchini Céte d'Ivoire.

Alisema kuwa katika miaka ya hivi karibuni, Tanzania
imekuwa na ongezeko kubwa la ushirikiano na Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB), ambapo hivi sasa Serikali
inatekeleza miradi ya maendeleo ya kimkakati 25 ikiwemo
21 ya Serikali (Tanzania Bara na Zanzibar) na miradi 4 ni
ya sekta binafsi katika sekta za miundombinu, nishati,
usafirishaji, maiji, usafi wa mazingira, pamoja na kilimo,
yote kwa pamoja ikiwa na thamani ya dola za Marekani
bilioni 3.54.

Mhe. Dkt. Nchemba aliitaja baadhi ya miradi hiyo kuwa ni
pamoja na Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR), Ujenzi wa

wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato mkoani Dodoma.
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ambayo kukamilika kwake kutaleta mageuzi

makubwa ya kiuchumi nchini Tanzania.

"Kwa kuwa miradi hii inaendana na vipaumbele vya
kitaifa na Ajenda ya Maendeleo ya 2063 ya Umoja wa
Afrika pamoja na Malengo ya Maendeleo Endelevu
(SDGs), Tanzania inatarajia kuendelea kushirikiana na
AfDB kupitia mikakati ya ADF-17 na vyanzo vingine
vya fedha ili kuharakisha maendeleo jumuishi na
endelevu kwa taifa na ukanda wa Afrika kwa ujumla”
alisema Dkt. Nchemba.

Alisema kuwa chini ya Mfuko wa Maendeleo wa
Benki ya Maendeleo ya Afrika (ADF) mzunguko wa 17,
Tanzania itaendelea kupata rasilimali fedha kwa
kutumia mifumo mbalimbali ikivemo dhamana za
mkopo ili kusaidia miradi mikubwa ya miundombinu
kwa ajili ya maendeleo ya wananchi wa Tanzania.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Akizungumzia kuhusu Rais Mteule mpya wa Benki ya
Maendeleo ya Afrika, Dkt. Sidi Quld Tah, alisema Rais
huyo mpya wa AfDB si mgeni kwa Tanzania ambapo
alimpongeza kwa ushindi wake na kwamba Tanzania
itashirikiana naye kikamilifu kuhakikisha agenda za
nchi za kuharakisha maendeleo yake zinafikiwa kama
alivyofanya mtangulizi wake, Dkt. Akinumwi Adesina.

Benki ya Maendeleo ya Afrika, AfDB, imetimiza miaka
60 tangu kuzishwa kwake ikiwa na wanachama 81
zikivemo nchi 54 za Afrika na imekuwa ikitoa
mchango mkubwa wa maendeleo ya kiuchumi na
kijamii katika nchi hizo, ikiwemo Tanzania.
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TANZANIA YASHIRIKI UCHAGUZI WA

RAIS WA BENKI YA MAENDELEO AfDB

aziri wa Fedha wa Tanzania, ambaye
pia ni Gavana wa Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB), Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, ambaye pia ni
Gavana Mbadala (alternating Governor) wa Benki
hiyo, Dkt. Natu El-maamry Mwamba, wameshiriki-
uchaguzi wa Rais Mpya wa Benki ya Maendeleo
ya Afrika (AfDB), ambapo Bodi ya Magavana ya
Benki hiyo ilimchagua kwa kura nyingi, Dkt. Sidi
Quld Tah (Raia wa Mauritania), kuwa Rais Mteule
mpya wa Benki hiyo, uchaguzi uliofanyika tarehe 29
Mei 2025, katika Hoteli ya Sofitel Ivoire, Jijini Abidjan
nchini Céte D'ivoire, ambaye anachukua nafasi ya
Rais wa Benki hiyo aliyemaliza muda wake, Dkt.
Akinumwi Adesina.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE
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Dkt. Tah, Waziri wa zamani wa Fedha wa Mauritania,
ameshinda kwa wastani wa asilimia 7618 ya kura zote
zilizopigwa, raundi ya tatu ya mchuano huo.

Alikuwa akiwania nafasi hiyo na wagombea wengine
wanne akiwemo Bw. Amadou Hott (Senegal), Samuel
Maimbo (Zambia) Abbas Mahamat Tolli (Chad) na
mwanamke pekee katika kinyang'anyiro hicho, Bi.
Swazi Bajabulile Tshabalala kutoka Afrika Kusini.

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA NNE

Dkt. Ould Tah alianza kazi yake kama mtaalamu
katika Benki ya Maendeleo na Biashara ya Mauri-
tania (BMDC) kati ya mwaka 1984 hadi 1986, kisha
akafanya kazi kama mchambuzi wa masuala ya
kifedha katika Tume ya Usalama wa Chakula
mwaka 1986. Aliteuliwa kuwa Meneja wa Utawala
na Fedha katika Halmashauri ya Jiji la Nouakchott,
Nchini Mauritania mwaka 1987. Kuanzia mwaka
1988 hadi 1996, alihudumu kama Mshauri wa
Mkurugenzi Mkuu na pia Mkurugenzi wa Idara ya
Ukaguzi wa Ndani katika Mamlaka ya Bandari ya
Nouakchott.

Kati ya mwaka 1996 hadi 1999, alifanya kazi kama
mchambuzi wa kifedha katika Mamlaka ya Kiara-
bu ya Kilimo, Uwekezaji na Maendeleo (AAAID)
yenye makao yake mjini Khartoum, Sudan Kaska-
zini. Kuanzia mwaka 1999 hadi 2006, Dkt. Ould
Tah alihudumu kama Afisa wa Uhamasishaji
Uwekezaji na baadaye kama Msaidizi wa Kiufundi
wa Rais wa Benki ya Maendeleo ya Kiislamu
(IsDB).

Dkt. Ould Tah aliwahi kuwa mshauri wa Rais na
baadaye wa Waziri Mkuu wa Mauritania kati ya
mwaka 2006 hadi 2008. Mnamo Julai 2008,
aliteuliwa kuwa Waziri wa Uchumi na Fedha.
Kuanzia mwaka huo huo, alihudumu kama Waziri
wa Masuala ya Kiuchumi na Maendeleo hadi
alipoteuliwa kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya
Kiarabu ya Maendeleo ya Kiuchumi Afrika.
(BADEA)
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aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), ameishukuru Benki ya
Maendeleo ya Afrika Kusini (DBSA), kwa kushiriki
katika ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR), mradi ambao
ni muhimu kwa uchumi wa Tanzania na nchi jirani
zitakazonufaika na mnyororo wa thamani wa mradi
huo wa kikanda.

Mhe. Dkt. Nchemba alisema hayo alipokutana na
kufanya mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki hiyo, Bi. Buitumelo Mosako, kando ya
Mikutano ya Mwaka ya Bodi ya Magavana wa Benki
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) iliyofanyika, Abidjan
nchini lvory Coast.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Bi. Boitumelo Mosako, kutokana na umuhimu wa
mradi huu, nachukua fursa hii tena kuiomba benki
yako iendelee kuunga mkono utekelezaji wa kipande
cha 6 na 7 ya Reli ya Kisasa (SGR), ambavyo upati-
kanaji wake wa fedha za kutekeleza vipande hivyo
unasimamiwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB)

Aliongeza kuwa Tanzania imefungua milango ya
ushiriki wa sekta binafsi katika kuendesha mradi huo
wa kimkakati ikiwemo uwekezaji wa mabewa na
vichwa vya treni na kutoa wito kwa wawekezaji
kuchangamekia fursa hiyo.
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Aidha, Mhe. Dkt. Nchemba aliishukuru Benki hiyo
kwa kuonesha utayari wake wa kutaka kuwekeza
zaidi katika maendeleo ya Tanzania katika sekta za
elimu, maji, afya, ujenzi wa miundombinu pamoja na
kilimo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
DBSA, Bi. Buitumelo Mosako, alisema kuwa milango
ya ushirikiano na Tanzania iko wazi na kwamba Benki
yak eina subiri kukamilika kwa Dira ya Maendeleo
ya Taifa ya 2050 ili waweze kuangalia maeneo ya
kushirikiana.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Alisisitiza kuwa Benki yake iko tayari kuwekeza zaidi
Tanzania katika kusaidia miradi ya kimkakati na
kijamii katika sekta za m aji, afya, nishati, uchumi wa
kidigitali, ujenzi wa makazi ya gharama nafuu na
ujenzi wamiundombinu mbalimbali.

Kikao hicho kilihudhuriwa pia na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
Katibu Msaidizi wa Baraza la Mawaziri, Bw. Fidelis
Mkatte, Kamishna wa Fedha za Nje, Wizara ya Fedha,
Bw. Rished Bade, Kamishna wa Idara ya Usimamizi
wa Deni la Serikali, Wizara ya Fedha, Bw. Japhet
Justine, pamoja na maafisa wengine waandamizi
kutoka Serikali ya Tanzania.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiteta jambo na Waziri wa Fedha, Mhe.
Dkt. Mwigulu Nchemba, walipoungana na Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika ( African Development Bank Group
- AfDB), Dkt. Dr. Akinwumi Adesina, kutembelea na kukagua miradi miwili ya kimkakati iliyofadhiliwa na Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB) ukiwemo ujenzi wa barabara ya mzunguko wa nje ya Jiji la Dodoma (Dodoma outer ring
road) yenye urefu wa kilomita 112.3, katika eneo la Mtumba, Jijini Dodoma, pamoja na Mradi wa Ujenzi wa Kiwanja
cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato Jijini Dodoma, unaohusisha njia ya kuruka na kutua ndege (runway) jengo la
abiria, jengo la kuongozea ndege pamoja na Miundombinu mengine.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb) (kushoto), akiwa na Rais wa Benki ya Maen-
deleo ya Afrika ( African Development Bank Group - AfDB),
Dkt. Akinwumi Adesina, wakati wa tukio la kumtunuku
Rais huyo, Shahada ya Heshima ya Uzamivu (Honoris
Causa), iliyotolewa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam , kwa
kutambua mchango wake mkubwa katika maendeleo ya
Afrika katika zama za sasa.

JARIDA LAHAZINA'YETU - TOLEO LA NNE

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu EI-maamry
Mwamba akiagana na Kiongozi Mwakilishi wa Benki
ya Dunia, Bi. Abha Prasad, baada ya kumalizika kwa
kikao kazi kuhusu ushirikiano wa kimaendeleo kati ya
Tanzania na Benki hiyo, kikao hicho kilifanyika katika

Dodoma.
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Waziri wa Fedha Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), akiwa katika picha ya pamoja na Wakuu wa Idara
na Vitengo wa Wizara hiyo, baada ya kufungua Mkutano wa 38 wa Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya Fedha,
uliowakutanisha Wajumbe kutoka Makao Makuu ya Wizara, Wakuu wa Hazina Ndogo na Wahakikimali kutoka Mikoa
yote ya Tanzania Bara, Katika Kituo cha Mikutano cha APC-Mbweni, Dar es Salaam.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb) (kushoto), akiagana na Mkurugenzi Mtendaji
wa Kundi la Kwanza la Nchi za Afrika wa Shirika la Fedha
la Kimataifa (IMF), Bw. Adran Ubisse, baada ya kukutana
na kufanya mazungumzo kando ya Mikutano ya Majira ya
Kipupwe ya IMF na Benki ya Dunia, Jijini Washington D.C,
nchini Marekani, ambapo pamoja na mambo mengine
walijadiliana masuala mbalimbali ya ushirikiano katika ya
Tanzania na Shirika hilo.
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Naibu Waziri wa Fedha Mhe. Hamad Hassan Chande
(Mb), akisalimiana na Bw. Chu Kun, Kansela wa
Uchumi na Biashara wa Ubalozi wa China nchini
Tanzania, alipowasili kwa ajili ya kumpokea Mhe. Tang
Wenhong (hayupo pichani), Naibu Waziri wa Biashara
wa Jamhuri ya Watu wa China, katika uwanja wa
Salaam kwa ziara ya kikazi yenye lengo la kukuza
ushirikiano wa kiuchumi na kidiplomasia kati ya
Tanzania na China.
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Bw. Elijah Mwandumbya, akiagana na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
ALSTOM, nchini Tanzania, inayojihusisha na uwekezaji katika ujenzi na uendeshaji wa miundombinu ya reli duniani,
Bi. Kefilwe Mothupi, baada ya kumalizika kwa kikao chao kilichofanyika Ofisi za Wizara ya Fedha, Treasury Square,

Kamishna wa Bajeti, Wizara ya Fedha, Bw. Meshack Afisa Usimamizi wa Fedha Mwandamizi, Idara wa
Anyingisye, akiagana na Balozi wa Czech Nairobi, Mhe. Uchambuzi wa Sera, Wizara ya Fedha, Bw. David
Nicol Adamcova, baada ya kukamilika kwa mazungumzo Massawe, akitoa elimu kwa mkazi wa jiji la Dodoma,
kati yao kuhusu utiaji saini wa Mkataba wa Kuondoa Bi. Zainabu Kyama, kuhusu huduma zinazotolewa na
Utozaji Kodi Mara Mbili kati ya nchi hizo mbili, ambao idara hiyo katika Banda la Wizara ya Fedha, wakati wa
unatarajiwa kuweka mazingira ya kodi yanayotabirika ili Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma, yaliyo-
kuvutia uwekezaji wa mitaji ya muda mrefu pamoja na fanyika katika viwanja vya Chinangali, jijini Dodoma.
kuondoa mzigo wa utozaji kodi mara mbili kwa wawekezaji

wanaondesha shughuli zao kati ya nchi hizo mbili, jijini

Dodoma.
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